Announcement

Collapse
No announcement yet.

vista ultimate 32bit กับ แรม 4gb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผม แปลก ลง vista ultimath 32 bit แต่เห็นแรม เต็ม 4 Gb
    Attached Files

Comment

Originally posted by MATT2929 View Post
      ของผม แปลก ลง vista ultimath 32 bit แต่เห็นแรม เต็ม 4 Gb
      ต้องดูที่ Task Manger Tab Performance ช่อง Physical Memory ต้องที่เขียนว่า Total นั่นแล่ะคับ ถึงจะรู้ว่าจำนวนที่ Windows 32-Bit ใช้อยู่ที่เท่าไหร่

Comment

จะเห็นหรือไม่เห็นยังไง OS 32 bit ก็ใช้ Ram ได้ไม่ถึง 4GB อยู่ดีครับ
        ดังนั้นต่อให้ติด Vista Sp1 ที่มองเห็น 4GB มันก็ใ้ช้ได้เท่ากับเวอชั่นอื่นๆใน 32 bit
        ด้วยกันอยู่ดี

เคยสังเกตุไหมครับว่า ? ทำไม NB บางเครื่องชอบแถม Ram เป็น 3GB
        บางคนอาจจะคิดว่า เพราะมันประหยัดต้นทุน แต่ความจริงแล้วถึงติด 4 GB ไป
        ในลิขสิกข์ Window ที่แถมให้มันก็ใช้ไม่ถึงอยู่ดี ดังนั้น 3GB คือคุณภาพเต็มๆ
        ที่มันจะทำได้ครับ

ปัญหานี้ก็คงต้องแก้ด้วย OS 64 bit ครับ
        แต่ปัญหาของ OS 64 bit ก็จะมีปัญหากับ Driver ที่หาได้ยากหรือยังไมไ่ด้อัพเดท
        และปัญหาอื่นๆ ที่อยากให้คนใช้ Os 64 bit มาแชร์ประสบการณ์กันครับ

Comment

Originally posted by pattyna View Post

เคยสังเกตุไหมครับว่า ? ทำไม NB บางเครื่องชอบแถม Ram เป็น 3GB
          บางคนอาจจะคิดว่า เพราะมันประหยัดต้นทุน แต่ความจริงแล้วถึงติด 4 GB ไป
          ในลิขสิกข์ Window ที่แถมให้มันก็ใช้ไม่ถึงอยู่ดี ดังนั้น 3GB คือคุณภาพเต็มๆ
          ที่มันจะทำได้ครับ
          เออ ขอถามเพิ่มเติมล่ะกันว่า
          3G นี่ ram 2 ตัว
          1G+2G
          มันจะยัง dual channel ได้หรือเปล่าครับ
          Last edited by hikky; 27 Dec 2008, 22:02:19.

Comment

คิดเล่นๆกันว่าอีกนานไหมครับกว่าจะถึงยุค 64bit

Comment

"เออ ขอถามเพิ่มเติมล่ะกันว่า
              3G นี่ ram 2 ตัว
              1G+2G
              มันจะยัง dual channel ได้หรือเปล่าครับ "

สำหรับ NB ในปัจจุบันได้นะครับ แม้ว่าในสมัยก่อนช่วงแรกๆที่มีการใช้เทคโนโลยี dual channel
              จำเป็นต้องมีเงื่อนไข เช่น ต้องมีขนาดเท่ากัน Bus เท่ากัน ชิพเดียวกัน หรือจะให้ต้องแบนด์เดียวกัน
              ถึงจะต่อได้ 100 % แต่ในสมัยนี้ระบบนี้มีการพัฒนาขึ้นครับ ผมไม่แน่ใจนะครับว่ามันเริ่มที่รุ่นไหน?
              เพราะก็ไมไ่ด้ศึกษาติดตามมาอย่างละเอียด ( อาจต้องขอความช่วยเหลือจาก Rep ต่อๆไปที่รู้ช่วย
              เสริมด้วย ) แต่หลักการที่ผมพอจะจำได้คือ ระบบนี้จะอ้างอิงจากตัว Ram ที่ด้อยกว่า เช่นถ้าใส่
              Bus 800 กับ 1066 เข้าไป มันจะ dual channel ด้วยความเร็วของ Bus 800
              ส่วนเรื่องพื้นที่บรรจุมันจะมีการจำลองขึ้นมาเองแม้ว่าปริมาณของ memory จะไม่เท่ากันก็สามารถ
              ใช้ร่วมกันได้ ดังนั้นก็ไม่มีปัญหาว่าจะต้องใส่เหมือนกัน 2 ตัวไหม ? ครับ

ความรู้ที่ผมทราบมาไม่ได้กลั่นกรองมาครับ ( พอดีผมจำได้แบบนี้นะ )
              อาจจะมีการผิดพลาด ดังนั้นก็ลองศึกษาหรือถามไถ่ท่านผู้รู้จริงอีกทีดีกว่าครับ

Comment

Vista 64 Bit เล่นเกมได้ป่าวครับ

เพราะผมลง Need Most Wanted กับ XP 64 bit ลงไม่ได้เลย

มันอ้างว่าให้อัพเดท DirectX 9.0 C

Comment

Working...
                X