Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามปัญหาพิมพ์สีไม่ออกของ ip1700

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามปัญหาพิมพ์สีไม่ออกของ ip1700

เนื่องจากผมได้ใช้หมึกเติมเติมลงไปในตลับหมึกของแท้่ที่ใช้หมดไป เบอร์ 40 สำหรับหมึกดำ และ เบอร์ 41 สำหรับหมึกสี ระยะแรกก็สามารถใช้ได้ดีไม่มีปัญหาแต่มาระยะหลัง ๆ ตลับหมึกสีเริ่มมีปัญหาเกิดขึ้นคือสีมักจะออกมาไม่ครบ ทำให้ภาพที่ออกมาเสียไป ผมลองศึกษากรณีต่าง ๆ ตามเว็บแล้วก็ไม่ค่อยตรงกับกรณีของผมเท่าไร คือเมื่อผมนำกระดาษไปซับบริเวณหัวของตลับหมึก ก็พบว่าสีก็ซึัมติดกระดาษทิชชู่ครบ (ในบางทีก็ไม่ครบ) แต่เมื่อลองพิมพ์รูปผ่านพริ๊นซ์เตอร์สีักลับออกมาไม่ครบ ท่านใดมีวิธีแก้ไขเบื้่องต้นที่ผมสามารถทำได้แนะนำด้วยนะครับ เช่น การใช้น้ำยาล้างหมึกสำหรับกรณีหัวหมึกตัน เป็นต้น

ลิงค์รูปการทดสอบปริ๊นซ์เตอร์ครับ

Last edited by iamBALL; 19 Dec 2008, 12:54:43.

ตลับสีเติมจนเต็มแล้วใช่มั้ยครับ
    จากประสบการณ์เติมหมึกมา 2 ปี ที่เป็นไปได้นะครับ
    1. มีฟองอากาศขังอยู่ข้างในหัวพิมพ์หรือฟองน้ำข้างใน วิธีแก้ก็เอาเข็มฉีดยาเปล่าๆ ทิ่มลงไปจนเกือบสุดครับ แล้วดูดหมึกและฟองอากาศออกมา ดูดหลายครั้งออกมาให้หมดจนไม่มีฟองอากาศขึ้นมาครับ แล้วค่อยฉีดน้ำหมึกเข้าไปใหม่ แล้วใช้ชุดดูดอากาศ ไม่ทราบมีรึป่าวครับ เป็นพลาสติกที่เอาไว้ประกบตลับหมึก แล้วจะมีรูให้ใส่กระบอกฉีดยาดูดเอาอากาศที่หัวพิมพ์(ติดหมึกออกมาบ้าง)ออกมาได้
    2. หัวพิมพ์เริ่มตัน เนื่องจากใช้น้ำหมึกคุณภาพต่ำครับ หมึกราคาถูกมากๆอย่าเสี่ยงครับ ผมโดนมาแล้ว เป็นตะกอนขังอยู่ในตลับหมึกแหละครับ ตันหมด มันจะทำให้เกิดฟองอากาศในตลับได้ง่ายด้วยครับ ลองเอาตลับไปแช่น้ำอุ่นครับ(สัก 70 องศา ถ้ายังไม่หายเอาน้ำเกือบเดือดเลยครับ) แช่ให้แค่พอท่วมครึ่งตลับนะครับ ทิ้งไว้อย่างน้อยสัก 2 ชั่วโมง แล้วเอาทิชชู่มาซับหมึกดูครับ

น้ำยาล้างไม่เคยใช้ครับ ผมใช้แต่น้ำอุ่นก็ช่วยได้แล้วครับ แต่ว่าจะหาซื้อมาลองอยู่เหมือนกันครับ

3. วิธีนี้โหดหน่อย แนะนำให้ทำกับตลับที่เจ๊งแล้วก่อนครับ ใช้คัตเตอร์กับค้อนค่อยๆแซะๆฝาตลับครับ แซะให้ทั่วขอบจนเปิดออกมาได้ จะเห็นฟองน้ำข้างใน ดึงออกมาล้างให้หมดเลยครับ แล้วเอาตลับเปล่าๆ มาทำความสะอาด(แล้วแต่จะนึก ผมแช่น้ำค้างคืน) เอาให้สะอาดๆ ผึ่งให้แห้ง แล้วใส่ฟองน้ำเข้าไปเหมือนเดิม (หาฟองน้ำหนาๆอะไรก็ได้มายัดแทน หรือยัดเพิ่มได้ครับ มันจะเก็บหมึกได้มากขึ้น) แล้วเติมหมึก(เข็มจิ้มลงไปในฟองน้ำตรงจุดที่ใกล้หัวพิมพ์) พอเห็นหมึกเริ่มซึมออกมาตรงหัวพิมพ์ก็หยุดเติมครับ ฟองน้ำเริ่มอิ่มตัว รับหมึกไม่ไหว เสร็จก็ปิดฝา เอาสก็อตเทปแปะให้แน่น แล้วเทสดูครับ
    Last edited by moteabc; 20 Dec 2008, 00:08:34.

Comment

อาการเหมือนกัน ดัน ๆ

หาตัวดูดหมึกมาจากไหนได้หว่า??

Comment

Originally posted by nonsuusaa View Post
        อาการเหมือนกัน ดัน ๆ

หาตัวดูดหมึกมาจากไหนได้หว่า??
        ตามห้างครับ ร้านที่ขายอุปกรณ์เติมหมึกบางร้านจะมีกระบอกฉีดยาที่ติดกับลูกยาง ที่เราเอามาประกบใต้ตลับหมึก ดูดหมึกจากหัวพิมพ์ได้ แต่จะไม่ค่อยมีประสิทธิภาพ เลอะเทอะอีก แต่อันละแค่ 15 บาท ซื้อมาลองก่อนก็ได้ครับ

อีกอย่างก็ใช้ชุดดูดหมึก ที่ผมซื้อมามันจะขายแถมมากับน้ำหมึกเป็นชุด อยู่ในกล่องสี่เหลี่ยม เป็นของยี่ห้อ Inknara (ซื้อได้ตาม Makro หรือ Lotus หรือห้างอื่นๆ ผมไม่ใช่เซลนะ ซื้อแค่ชุดเดียวพอ ใช้ได้ทั้งตลับสีและตลับดำ ใช้กับตลับยี่ห้อ hp ก็ได้ครับเบอร์ 21 22 56 57) มันจะเป็นพลาสติกที่เอาไว้ประกบตลับหมึกได้แน่นพอดี มีรูให้เอากระบอกฉีดยาดูดหมึกได้ง่ายๆ แต่ใช้ไปนานๆมันจะตัน ต้องล้างบ้างครับ ชุดละประมาณ 300 - 400 บาท
        Last edited by moteabc; 20 Dec 2008, 11:23:52.

Comment

Working...
        X