Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้ก่อนลง VISTA และ XP ในเครื่องเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้ก่อนลง VISTA และ XP ในเครื่องเดียว

คือคอมผมโดนไวรัสรับประทานครับ เลยต้องลง Windows ใหม่ ผมต้องการลงทั้ง vista และ xp ในเครื่องเดียวกันครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนคนใหนเคยทำบ้างแล้วครับ สเป็คเครื่องผมมีดังนี้
    1. CPU Intel E 6300 ลากไป 3.2 G
    2. ram Guil 4G bus 800
    3. HDD Seagate 250 G
    4. Galaxy 8800GT 512
    5. Giagbyte GA-965P-S3 rev 3.3
    6. Thermaltake TR2-470W
    สิ่งที่ต้องการทราบครับ
    1. ถ้าลง vista และ xpได้ อยากทราบว่าต้องใช้ vista อาไรดีครับ 64 หรือ 32 บิทดี และ ตัวใหนดีที่สุดเวลานี้ครับ
    2. ลงแล้วจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ vista และ xp ในเครื่องเดียวนะ เคยลงแต่ XP กับ 98 เล่นได้ไม่มีปัญหา

รอผู้รู้

Comment

ตอนนี้ผม E8400 แรม 4 GB Hdd 640 ยังไม่รู้เลยจะลงไรดีเหมือนกัน ท่านลองสิ

1. ลงตัว Vista SP1 ดีสุด แต่จะเป็น 32 bit หรือ 64 bit เนี่ยะแหละ ถ้า 64bit ก็ใช้แรมได้เต็มจำนวน ลงเสร้จได้เค้าว่ากินแรมเพียว ๆ 2 gb นอกนั้นไม่รู้มันจะกิน cpu มากกว่าหรือเปล่า ที่สำคัญท่านจะลง Vista version ไหน ultimate เหรอ หรือ home premium

2. ลง 2 OS น่าจะได้ แต่โดยปกติเราต้องลง OS เก่าก่อนค่อยลง OS ใหม่ มันถึงจะมีให้เลือก boot คิดว่าควรลง xp ก่อน ค่อยลง Vista

Comment

1. ลง Vista X64 กับ XP X86
        2. ไม่มีปัญหา วินโดว์มันแยกกันอยู่แล้ว ตอนบู้ตจะให้เลือกเข้า OS ไหน

Comment

อย่างที่ว่าอ่ะครับ ให้ใช้งานต่างกันหน่อยก็ลง Vista 64 bit กะ XP 32 bit แล้วพ่วงลินุกซ์เข้าไปด้วยก็ดีครับ เผื่ื่อจะแยกลบแต่ละOSก็ยังสามารถใช้GRUBสร้างบูตเมนูใหม่ได้ เช่นถ้าลงXPใหม่ boot loader ของ Vista จะโดนเขียนทับทำให้ใช้ Vista ไม่ได้ ก็ใช้ Linux Live-CD เรียกคอนฟิกGRUBใหม่ ก็จะสามาถเลือกเข้าแต่ละOSได้อีกโดนไม่ต้องลงใหม่ (แ่ต่ใช้แผ่นบูตVista แล้วสั่งRepairก็ได้เหมือนกัน แต่มันเสียเวลาหน่อย)

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เอ้าๆอย่างเพิ่งไปใหนกันนะครับ อ่านของผมก่อน

ถ้าจะลง Vista กับ Xp ในเครื่องเดียวกันนะ

1.ถ้าจะให้ดีต้องลง Xp ก่อน (ถ้าลงทีหลัง จะไม่มี menu ให้เลือกวินโดวส์เลย )

2.ควรลง คนละพาร์ดิชั่นกัน และควรลง Xp ที่ ไดรว์ D: ก่อน และลง Vista ที่ไดรว์ C:

3.สเปกเครื่องของคุณไม่มีปัญหาอยู่แล้วหละนะ

4.เรื่องไดรเวอร์ต้องระวัง ใน Vista ถ้าลงไดรเวอร์ไม่ถูก หรือ ไม่ได้ลงจะทำให้อืดมาก แล้วไม่สามารถ ใช้ Aero Glass ได้

5.ถ้าต้องการ Crack Vista และวิธีลงให้ขอมา เพราะจะมีวิธีหลอก Bios ว่าเป็นของแท้อยู่

ติดต่อผมที่ namicz_name@hotmail.com
              (ผมเพิ่งลง เลยศึกษาข้อมูลมา)
              (ตอนแรกลง vista ก่อน xp เลยต้อง format หมดเลย ข้อนี้อย่าลืมนะ ผมเตือนแล้วนา อิอิ)

ผมยังเด็กอยู่เลยนะ 555+

Comment

ตาม rep บนคับ...แต่ไม่ต้องมาขอผม เพราะผมแอบเนียนเฉยๆ

Comment

Originally posted by namicz View Post
                  ถ้าจะลง Vista กับ Xp ในเครื่องเดียวกันนะ

2.ควรลง คนละพาร์ดิชั่นกัน และควรลง Xp ที่ ไดรว์ D: ก่อน และลง Vista ที่ไดรว์ C:

ผมเข้าใจครับว่าต้องลงคนละพาติชั่นกัน

แต่ที่ไม่เข้าใจ ทำไมลง xp ที่ไดร D ทำไมไม่ลงที่ ไดร C ในเมื่อลงxpก่อน

Comment

Originally posted by ฮาเรลูย่า View Post
                    ผมเข้าใจครับว่าต้องลงคนละพาติชั่นกัน

แต่ที่ไม่เข้าใจ ทำไมลง xp ที่ไดร D ทำไมไม่ลงที่ ไดร C ในเมื่อลงxpก่อน
                    คงเป็นเทคนิคเฉพาะที่เกิดมาจากการใช้จริงของท่านที่เข้ามาตอบครับ

Comment

ลง Win ได้ 2 ตัวครับ

แต่ต้องไปเปิดใน Bios จาก non - OS2 ให้เป็น OS2 มันจะเป็นตัวเลือกขึ้นมาเวลา บูตเข้า Win

ของผมใช้อยู่ครับ XP กับ Vista ในเครื่องเดียว ต่อไปไม่แน่ จะลองเอา win Server2003 มาลงเพิ่มอีกตัว จะลองว่า 3 ตัวได้หรือเปล่า

Comment

โอย ช่วงนี้เรียนหนักเลยเพิ่งมาตอบให้

ตอนแรกผมสงสัยอย่างพี่นั่นแหละว่าลง xp ที่ C: ไม่ได้หรือ
                        ผมก็ลองทำดู
                        ปรากฏว่าตอนแรกก็ใช้ได้ตามปกติ แต่หลังจากนั้นมาสัก 6 วัน win xp ของผมรายละเอียดหน้าจอถึงขีดต่ำสุด ประมาณ 600*... กว่าๆ แล้วสีก็แตกเละ จริงๆมีภาพด้วยแต่หาไม่เจอ แต่ vista นั้นไม่มีปัญหา

พอลองถามเจ้าของร้านที่ไปซื้อคอมมาเขาก็บอกว่า " ลงวินโดวส์ใหม่ " ซึ่งผมมีงานในนั้นเยอะแล้ว back up ก็ไม่ได้ ผมเลยลองไปถามอาจารย์ที่โรงเรียนดูเขาบอกว่า ถ้าลง xp ที่ c: จะทำให้ driver ของการ์ดจอทั้ง 2 วินโดว เกิดตีกันได้ง่าย ถ้ามีการ์ดจอออนบอร์ดให้ disable ด้วยใน bios

สรุปผมต้อง format ใหม่แล้วลง vista ไว้ที่ C:
                        ผมเข้าใจว่านะ os หลักหรือใหม่กว่าควรจะลงที่ฮาร์ดดิสก์หลักเพราะ ไฟล์ boot และ driver จะไม่ปนกัน
                        สรุปว่าตอนนี้อันที่ผมลงล่าสุดมาซัก 4-5 เดือนนี้ก็ไม่เคยมีปัญหาเลย

ปล. ผมเตือนคุณ(อีก)แล้วนะ

Comment

ผมสเปคคร่าวๆดังนี้นะ
                          Mainboard : Asus P5LD2-X/GBL
                          การ์ดจอ : Nvdia GeForce 8400
                          แรม : kingmax 2 gb
                          ฮาร์ดดิกส์ : 250 Gb
                          เล่น vista ไม่กระตุกเลย

Comment

อยากเล่นวิสต้าเเต่รัก XP หรือครับเจ้าชู้นะเนี้ย

Comment

อยากได้ crack serial โรแกรมอะไรบอกผล ทาง mail นะเด๋วจะโพสให้ เพื่อนหาเก่ง

Comment

Working...
                              X