Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม HPw 2408h(60 HZ) ขนาด 24 นิ้ว กระพริบจัง จะแก้ไง ถึงจะดู HTPC ได้อย่างแฮปปี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม HPw 2408h(60 HZ) ขนาด 24 นิ้ว กระพริบจัง จะแก้ไง ถึงจะดู HTPC ได้อย่างแฮปปี้

ทำไม HPw 2408h(60 HZ) ขนาด 24 นิ้ว กระพริบจัง จะแก้ไง ถึงจะดู HTPC ได้อย่างแฮปปี้ รวมทั้ง อ่านเนื้อหา ที่นี่เปป็นตัวหนังสือขาว พื้นดำ ยิ่งเห็นหระพริบ ชัดเจน จะแก้ไขไงครับ แก้ที่มอนิเตอร์หรือการ์ดจอ

ลองตั้ง Resolution ซัก 75 ขึ้นไป ครับ (ถ้ามันรับได้ใส่ไป 100 เลย โฮ่ๆ)
    Last edited by alice; 5 Apr 2010, 19:26:00.

Comment

Originally posted by alice View Post
      ลองตั้ง Resolution ซัก 75 ขึ้นไป ครับ (ถ้ามันรับได้ใส่ไป 100 เลย โฮ่ๆ)
      -ขอบคุณครับที่แนะนำ ...ขอรายงานผลนะครับ
      ผมใช้ออนบอร์ด ASUS p5pe vm ลองปรับดู มันไม่หายครับ แต่มีผลทำให้ ภาพที่เคยตั้งไว้ 60 HZ ขยับมาทางขวาอีก สองเซนต์ ครับ

ขอลองอีกแนวครับ

Comment

มันจอ LCD หรือ CRT อ่ะขี้เกียจค้น

Comment

เปิดหนังอะไร กี่ fps ด้วยโปรแกรมอะไร

Comment

แค่อ่านหาความรู้ที่เว็บนี้ครับ พื้นดำ ตัวหนังสือขาว .... อ่านไปอ่านมาถึงรู้ว่ากระพริบถึีๆ ครับ .... รำคาญตามาก ถ้าไม่ไหว คงต้องปล่อยครับ ซ้อจอมา 16000 ใช้มาสี่เดือน ถ้าปล่อยคงปล่อยสักแปด( จริงๆอยากใช้ต่อ) ... มาเจอเรือรบแล้ว ดีใจครับ ...อิๆ

Comment

ปัญหา ไม่น่าจะใช่จอ

อาจจะเป็นที่ vga onboard

เพราะผมใช้ crt 17 ต่อกับ p5b mx ภาพก็ลายบัดซบเหมือนกัน

เอาไปลองเครื่องอื่น

Comment

HPw 2408 <== ใช้ตัวนี้อยู่น่าจะคล้ายๆกัน ที่กระพิบนี่เลือกใน Menu Quick View เป็นอะไรครับถ้าเลือกเป้น movie นี่กระพริบแน่ๆเพราะมันเอาไว้ใช้กับการดูหนัง มันจะปรับความเข้มของแสงตามสีของภาพในหนัง ถ้าเลือกอันนี้ให้ย้ายไปเลือกอันอื่นแทนก็จะหาย
                ถ้าไม่หาย ดูเหมือนตอนนี้น่าจะต่อแบบ D-sub อยู่ลองหาสายใหม่มาเปลี่ยนอาจะดีขึ้น

Comment

ถ้ายิ่งปรับความละเอียดสูง Hz ยิ่งต่ำ ยังผม 22" 1680*1050 สุดที่ 60hz เหมือนกกันเวลาเล่นเก่มก็อาศัย Syns ไรนิ

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                    ถ้ายิ่งปรับความละเอียดสูง Hz ยิ่งต่ำ ยังผม 22" 1680*1050 สุดที่ 60hz เหมือนกกันเวลาเล่นเก่มก็อาศัย Syns ไรนิ
                    เปิด V-Sync ครับ

Comment

ถ้าไม่ใช่ใช้ผิด mode ก็น่าจะเป็นสัญญาณรบกวนแบบ analog (d-sub 15pin สีฟ้าๆแบบจอ CRTน่ะ)ลองเปลี่ยนที่วาง เปลี่ยนรางปลั๊ก เปลี่ยน VGA(-_-") หรืองดีที่สุดถ้าทำได้คือเปลี่ยนไปใช้ DVI-HDMI ครับเพราะส่งแบบ digital มันไม่เพี้ยนแน่นอน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        ปัญหา ไม่น่าจะใช่จอ

อาจจะเป็นที่ vga onboard

เพราะผมใช้ crt 17 ต่อกับ p5b mx ภาพก็ลายบัดซบเหมือนกัน

เอาไปลองเครื่องอื่น

ตอบทันใจจริงๆ ผมหลับไปแล้วเพิ่งมาเห็น เดี๋ยวจะลองดูแล้วมารายงานผลนะครับ หาซื้อสเป๊คเครื่องใหม่ด้วย(เอาประหยัดๆเพราะปกติดูหนังทางชุดโฮม ) แต่คอมจะไว้อ่านข่าวเปนหลัก

Comment

Originally posted by izam View Post
                          HPw 2408 <== ใช้ตัวนี้อยู่น่าจะคล้ายๆกัน ที่กระพิบนี่เลือกใน Menu Quick View เป็นอะไรครับถ้าเลือกเป้น movie นี่กระพริบแน่ๆเพราะมันเอาไว้ใช้กับการดูหนัง มันจะปรับความเข้มของแสงตามสีของภาพในหนัง ถ้าเลือกอันนี้ให้ย้ายไปเลือกอันอื่นแทนก็จะหาย
                          ถ้าไม่หาย ดูเหมือนตอนนี้น่าจะต่อแบบ D-sub อยู่ลองหาสายใหม่มาเปลี่ยนอาจะดีขึ้น

ปรับทุกโหมดแล้ว ยังไม่หายครับ อ่านยังสั่นเหมือนเดิม ทีวีก็สั่นเป็นคลื่นไปด้วย จะลองเปลี่ยนการต่อD-sub ดูแล้วจะรายงานผลครับ

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                            ถ้าไม่ใช่ใช้ผิด mode ก็น่าจะเป็นสัญญาณรบกวนแบบ analog (d-sub 15pin สีฟ้าๆแบบจอ CRTน่ะ)ลองเปลี่ยนที่วาง เปลี่ยนรางปลั๊ก เปลี่ยน VGA(-_-") หรืองดีที่สุดถ้าทำได้คือเปลี่ยนไปใช้ DVI-HDMI ครับเพราะส่งแบบ digital มันไม่เพี้ยนแน่นอน
                            ครับรอวันเสาร์ผมจะไปหาซื้อชุดใหม่ มาทดสอบครับ ชุดเก่าคงบริจาคเข้าหลวงไป หรือใครสนใจบอกได้นะครับ(แลกถูกๆ)

Comment

Originally posted by natdemo View Post
                              มันจอ LCD หรือ CRT อ่ะขี้เกียจค้น

เป็นแอลซีดี แบบฟูลไฮเดฟครับ ขนาด 24 นิ้ว จอไวด์สกรีน ความละเอียด 1900 x1200 ความถี่ 60 Hz

Comment

Working...
                              X