Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหตุผมหนึ่ง จากแรม ที่ทำให้ OC ไม่ไป ที่ไม่ควรมองข้าม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เหตุผมหนึ่ง จากแรม ที่ทำให้ OC ไม่ไป ที่ไม่ควรมองข้าม

ตามหัวข้อ นะครับ นั้นคือ ชิพแรม
    อยาก เตือนทุกๆท่าน ที่ งบน้อย ไม่สามารถซื้อ แรมเทพๆหรือ แรม TWIN ที่แพงๆมาใช้ได้

นี้คือตัวย่างจากผมเอง

สืบเนื่องจาก เมื่อวานที่ไปซื้อ 4000+ ALVE6P และ ตัวปัญหาคือ KINGTON 667 ชิพ HYNIX ( ไปหา ROX ชิพ HYNIX ไม่มีครับ )

ซื้อมา 2 แถว จักการเปิดเครื่อง
    1 จอฟ้า ทันที (อันนี้เจอจนชินแล้ว แก่ไขโดยการฟิคค่าแรมในใบออส หายไป1 อย่าง)
    2 เรื่องที่มา ของ บัญหาคือ การ OC

ก็เริ่มขยับเหมือนแรม hynix เหมือนทุกๆครั้งที่ทำกันประจำ แต่ งานนี้มีปัญหาที่ บัส CPU 250 ทำไงก็ไม่เกิน เข้าใบออสยังค้าง เลย ได้เต็มที่ ประมาณ 2.5 G บัสแรม 900 ไม่เกินนี้สักที

เลยสงสัยว่า เกิดอะไร เลยเอา แรมคู่ดังกล่าว ไปเสียบที่ DFI 570 ปรากฎว่า ก็อาการเดิม ทั้งเพิ่มไฟจน 2.3-2.4 ก็อาการเดิม 240-250 เอ๋อทันที

ก็เลยเอาแรมมานั้ง เทียบกับ KINGTON chip Hynix คูาเดิมที่ วิ่งได้ บัส 1000
    เจอ ปัญหาทันทีเลยครับ

ไครใช้ hynix ลองสังเกตุนะครับ

ให้ นับเม็ดแรม หน้า เดียวกัน เทียบกัรเลยครับ ตรงรหัสที่ต่อจาก FP-Y5 จะมีเขียน อักษร ต่อท้ายไว้ ในแต่ละเม็ด ปรากฎว่า ตัวที่ หยิบมาแบบ เล็งไม่ดี เม็ดแรม คนละล๊อท กันครับ

ดูที่รูปนะครับ ตัวที่มีปัญหา ทั้ง 16 ตำเแหน่ง (เท่าที่เห็น) แทบ ไม่เหมือนกันเลย ครับ

ส่วน คู่ ที่วิ่ง ได้ บัส 1000 ต่างกันแค่ คู่เดียว เองครับ (ที่มีสติดเกอร์ รับประกันติดอยู่มองไม่เห็นทั้งคู่ครับ)
    Attached Files

จากนั้น เอาให้หายข้องใจโดย จับ KINGTON 533 GHM เสียบลงไปแทน ทีนี้ ก็ ตามรูปเลยครับ

ปล CPU ตัวนี้ ตัน 3.28 (10x328) แต่ต้องทดแรมลงไป 533 เพราะถ้า ตั้ง667 ในแบออส จะทำให้แรม วิ่ง เกินบัส 1000 (แรมตัวที่ 1100 ที่ ไปแรม 2.3) ไฟแรมไม่พอครับ

ส่วน ท่านที่มีเงินพอจะซื้อ แรมแบบ TWIN ก็ ไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไรครับ
    ส่วน ท่านที่ งบจำกัดจริงๆ แต่ใจรักที่จะแรง ก็ เล็งกันหน่อย แต่ระวัง คนขายโมโหด้วยนะครับ
    สำหรับ แรมที่ ไม่มีตัวหนังสือ อะไรมาก ก็ไม่มีอะไรให้เล็ง วัดดวงกันไปครับ

เอาเท่านี้แหละครับ วันนี้ ที่อยากจะบอก
    Last edited by wikorn; 28 Feb 2008, 10:24:47.

Comment

รอฟังความรู้ประดับหัวครับ

Comment

เดียวจะลอง จัดการ ด้วย โปรแกรม PSD แต่ยังเสียวๆ ว่า ถ้าเกิด น๊อกขึ้นมาละก็ ตายแน่ๆ เพิ่ง ซื้อมาเมื่อวานเอง แถม อีก 2 วัน ต้องเอาเครื่องไปให้เจ้าของเงินแล้วครับ
        ถ้าทำได้ทัน และ ได้ผมแบบใหนจะเอามาบอกครับ วันนี้ ไปทำงานต่อก่อนครับ เอิ้กๆๆๆ โชคดีทุกๆ ท่าน

Comment

สงสัยนิดนึงคับท่านพี่

ชิพแรมอย่างที่บอก คือต้องให้มันเหมือนกันเลยใช่ป่ะคับ 2ตัว อ่ะ
          งงกับวิธีดูชิพ

Comment

แล้วพวก Elipda ล่ะครับ
            มีข้อมูลป่ะ

Comment

Originally posted by alize00357 View Post
              สงสัยนิดนึงคับท่านพี่

ชิพแรมอย่างที่บอก คือต้องให้มันเหมือนกันเลยใช่ป่ะคับ 2ตัว อ่ะ
              งงกับวิธีดูชิพ
              ถ้าเป็นไปได้ มันก็น่าจะเป็นแบบนั้น แรมแพงๆ ส่วนมาก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้ว หรือ บางยี้ห้อ สกรีนแค่ยี้ห้อ ก็เดายากครับ ว่ามัน เหมือนกันใหน เพราะ ภายนอกที่เห็นมันเหมือนกันหมดครับ
              แต่ในความคิดผม นำแหน่งเดียวกัน ของทั้ง 2 แพง น่าจะใช้ ชิพเดียวกันนะครับ

เพราะผมดู จาก Hynix คุู่ที่วิ่ง ได้ บัส 1000 ในแผงเดียวกัน มันก็ไม่เหมือนกันนะครับ แต่ ระหวาง แผง เม็ดแรม มันต่างกันแค่ คู่เดียวเองครับ (อันนี้ สันนิฐานจากผลเทสที่ผมลองเอง นะครับ) ความเป็นจริง มันเดินจาก สาเหตุอะไร ถ้าไครรู้จริง ๆก็บอกได้นะครับ

Originally posted by Mr.T View Post
              แล้วพวก Elipda ล่ะครับ
              มีข้อมูลป่ะ
              อันนี้ ไม่เคยลองจริงๆครับ ชิพตัวนี้

Comment

โดนคนละเม็ดในแถวเดียวกันอีก โอ้โน

Comment

อ่อ เข้าใจมาส่วนหนึ่งละคับ ขอบคุณที่ชี้แนะคับท่านวิกร

สรุปว่า ถ้าจะให้ดี ก็ส่องแรมให้มันเหมือนกันหมด6ชิพเลยใช่มั๊ยคับ

หรือผมยังเข้าใจผิดอยู่

Comment

Originally posted by alize00357 View Post
                    อ่อ เข้าใจมาส่วนหนึ่งละคับ ขอบคุณที่ชี้แนะคับท่านวิกร

สรุปว่า ถ้าจะให้ดี ก็ส่องแรมให้มันเหมือนกันหมด6ชิพเลยใช่มั๊ยคับ

หรือผมยังเข้าใจผิดอยู่
                    16 ชิพ ครับ ในรูป ผมเอาจากของจริงมาให้ดู แค่ หน้าเดียว และครึ่งแถวเองครับ

Comment

ถึงว่า ผมลากได้ไม่เกิน 250 ซักที

Comment

ขอบคุณอีกครั้งคับท่านวิกร แจ่มแจ้งละคับ ^^

Comment

อืม ถึงว่า ผมใส่2แถวแล้วลากไม่ไปทั้งที่แรม KINGTON 667 ชิพ HYNIX เหมือนกัน
                          อันเดียว ได้ 295 ใส่สองแถว เหลือ 260 เกินนี้จอฟ้า

Comment

ดีคับ เห็นเเรมราคาถูกๆเเต่ดีๆๆนิหายาก ส่วนตัวผมว่าจะถอยเเบบคู่มา oc มันคงไม่มีปัญหาใช่ไหมคับ
                            (คู่เเบบตัวละ 2300-2400 นะคับ )

Comment

HYN เดียวดีเดียวร้ายครับ เล่น MIC ดีกว่า อิอิ

Comment

Working...
                              X