Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคนบอกว่าAMDใช้เล่นเกมส์ดีกว่าIntelจรองเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคนบอกว่าAMDใช้เล่นเกมส์ดีกว่าIntelจรองเหรอครับ

บางคนก็บอกว่าAMDร้อนอย่าใช้เลย

บางคนก็บอกว่าAMDเล่นเกมได้ดีกว่าอย่าใช่Intelเลย(พอดีผมเน้นเกมส์)

ตอนนี้ลังเลมากครับ ว่าจะเลิกIntelหรือAMDดี

Intelก็เป็นสิ่งที่คุ้นเคย เเละไว้ใจ

AMคนก็บอกว่าเล่นเกมดีกว่า เเร้วก้อถูกกว่าด้วย ทั้งMBทั้งCPU

ว๊ากกกกก~~!!

อยากให้พี่ๆชี้เเจงทีครั้บ ว่า

-2ตัวนี้ ข้อเเตกต่างใหญ่ๆของมันมีอะไรบ้าง

-AMDร้อนกว่าintelเยอะ จริงเหรอ?

-AMDเล่นเกมดีกว่าintelเหรอ?

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา intel ดีกว่าครับ
    amd พิมงาน ms office ไม่ได้ (ฮา)

Comment

ที่แน่ๆมีแววครับ

Comment

เมื่อก่อนอาจจะใช่น่ะครับ amd เล่นเกมส์ดีกว่า แต่ตอนนี้ทั้ง cpu intel บอร์ดที่รองรับ intel ไปไกลมากแล้วครับ แรงกว่า amd มากแล้ว

Comment

มั่นใจหรือเชื่อมั่นในค่ายไหนก็ใช้ค่ายนั้นเลยเมื่อก่อนผมก็ใช้ Intel มาตอนนี้ก็เลยหันมาใช้ AMD ดูมั่ง แต่มีสิ่งนึงที่ทั้งสองค่ายก็เหมือนกันก็คือ ไม่หยุดพัฒนา สรุป ไม่มีค่ายไหนดีกว่าค่ายไหนจนเห็นความแตกต่างเหมือนฟ้าสูงแผ่นดินต่ำหรอก อยู่ที่ความพอใจของเจ้าของกระทู้ จบ...

Comment

Originally posted by Patium View Post
            ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา intel ดีกว่าครับ
            amd พิมงาน ms office ไม่ได้ (ฮา)
            เอ๋~!!!! ง๊าาาาาาาา จริงง๊ะ~!!!!

Comment

เอาหละกระทู้นี้เปิดประเด็นละหว่าง 2 ค่ายแล้วครับ

ผมก้อเคยใช้ทั้ง 2 ค่ายก็ดีทั้งคู่นะครับ

Comment

Originally posted by henshinman View Post
                เอ๋~!!!! ง๊าาาาาาาา จริงง๊ะ~!!!!
                ป่าวครับ เค้าแต่แซวเล่นครับ เหอๆ

ส่วนamd intel ชอบค่ายไหน เล่นค่ายนั้นดีกว่า

Comment

ไม่รู้ว่าอะไรดีกว่าอะไร...
                  ...ซื้อคอมมาเล่นเกมส์ก็ AMD สิครับ

เกมส์ไม่ก่อให้เกิดรายได้เหมือนเอาไปทำงาน เอาที่ถูกกว่าสิครับ

Comment

อิๆ ความเป็นมา เรื่องความร้อน ต้องย้อนไปสมัยที่ AMD มีพวก Thunderbird หรือ barton core ร้อนจริงๆ นะครับ แต่ Pentium4 รึก็ร้อนใช่ย่อย เกือบพอๆ กัน ขณะที่สมัยนั้นกล่าวขวัญยกย่อง AMD เรื่องความแรง และประหยัด รวมถึงการ Overclock ที่คุ้มราคา

และแล้ว เมื่อ AMD ได้เปิด CPU ตัว 64 บิต ที่ชื่อว่า Athlon64 และ AthlonX2 ความแรงก็แซงหน้า intel pentium4 หรือพวก ซ็อกเก็ต 775 ไป และถือว่าเป็นยุคทองของ AMD เรื่องความร้อนที่ทำได้ดีมาก ไม่เหมือนสมัย Athlon barton core ต่างกับ intel socket 775 ซึ่งร้อนเหลือเกิน แต่ราคารึก็แพงนะครับ เนื่องจากแรงแล้ว เลยแพง ไม่ถูกเหมือนสมัยก่อน เห่อๆ

ต่อมา intel เมื่อเห็น AMD ออก Athlon X2 เลยออก Pentium D มั่ง รุ่นแรกที่ออกคงเป็น PD 805 มั้งครับ ราคาถูก แต่ก็มีเรื่องความร้อน การบริโภคพลังงานสูง ฯลฯ ซึ่ง PD แพ้ไปหมดรูป

แต่แล้ว การกลับมาของ intel เมื่อ AMD เปิดตัวซ็อกเก็ตใหม่ AM2 ฝั่ง intel ได้เปิดตัวซีพียูสถาปัตยกรรมใหม่ Core ซึ่งมีการ ทดสอบประสิทธิภาพ และชนะ ซีพียูที่แรงที่สุดของฝั่ง AMD อย่างขาดลอย เกิดความหวั่นวิตกขึ้น เพราะยังไม่ได้มีการเปิดตัวแต่อย่างใด ประชาชนไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

ถึงการเปิดตัวออกมา ราคาก็สูงครับ แต่ประสิทธิภาพก็คือ ดีอย่างที่โฆษณาไว้เลย AMD จึงต้องลดราคาแหลกๆๆ
                    อย่าง Athlon X2 3800+ ที่สมัยนั้น 12500 ก็เหลือแค่ 6500 และ intel ไม่ยอม กะค่า AMD ให้ตาย ลดราคาซีพียูลงอีกเรือยๆ และซอยรุ่นออกมามาก ทำให้เกิดสงครามราคาอย่างต่อเนื่อง ผลดีตกอยู่กับผู้บริโภคอย่างเราครับ

สรุปคือ สมัยนี้ ถ้าพิสูจน์กันเรื่องซีพียูที่แรงที่สุดของค่ายนั้นๆ ต้องยกให้ intel ครับ แต่ถ้าไม่ได้เล่นตัวที่แรงที่สุด มันก็มีตัวเทียบอยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วงว่า AMD ไม่แรงสักตัว

ซีพียูสองค่ายนี้ แตกต่างอย่างไร --> คนละค่ายครับ ภายนอกภายในต่างกันอยู่แล้วอธิบายยากครับยืดยาว
                    -AMDร้อนกว่าintelเยอะ จริงเหรอ? --> เรือ่งนี้ สมัยนี้ยุคนี้ ความร้อนพอๆ กันครับ ไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่

-AMDเล่นเกมดีกว่าintelเหรอ? --> ขึ้นอยู่กับความแรงครับ ถ้าแรงเท่ากันก็พอกันแหละ เห่อๆ

ตอบแค่นี้แหละครับ

Comment

ถามตัวเองก่อนว่างบเท่าไหร่

Comment

น่าแปลก...ที่ยังเจอคำถามแบบนี้อยู่อีก

ผมว่าเดี๋ยวนี้ CPU ค่ายไหนๆไม่สำคัญแล้วครับ

สำคัญอยู่ที่ มีปัญญาซื้อบอร์ดเทพๆ Socket อะไรมากกว่า

ถ้าเทพฝั่ง AMD 8-9k ก็เอาอยู่

แต่ถ้าทุนหนา เทพฝั่ง Intel 10-12k ก็ว่ากันไป

เดี๋ยวนี้ใครถามเรื่อง Spec คอมผมไม่ถามหรอกว่าจะใช้ CPU อะไร ถามแค่ว่าเน้นใช้งานอะไรแค่นั้นแหละ

ดูหนังก็จัดพวก HDMI O/B ไป เล่นเกมส์ก็จัดบอร์ดพอใช้ ไปเน้นการ์ดจอแทน

ที่อยากจะบอกก็คือ อยากใช้บอร์ดแบบไหนไปดูก่อนแล้วมาเลือก CPU ทีหลังดีกว่าครับ ^_^

Comment

คุณทรัพย์มีมีสิทธิ์ที่จะเลือก
                          คุณทรัพย์หมดอดสิทธิ์ที่จะถาม
                          คุณทรัพย์ด่อยหมดสิทธ์จนปัญญา
                          จงศึกษาเล่าเรียนอย่าติดเกมส์

( คิดได้ไงเรา....ฮิฮิฮิ )

Comment

amdปรับราคาเซ็งมาก ตอนซื้อx2 4200+ซื้อ8500บาท6เดือนต่อมาเหลือ3800 เซ็งสุดๆ
                            ตอนนี้ต้องอินเทล

Comment

คำตอบคือ งบ และความพอใจครับ
                              ถ้าเน้นเล่นเกมส์ ก็ AMD ครับ เอาส่วนต่างของราคา cpu ไปโปะการ์ดจอ
                              ที่เค้าบอกๆกันว่าเล่นเกมส์เน้น AMD ก็คงเพราะเหตุผลนี้มั้ง (ผมคิดเอาเองนะ ไม่รู้ใช่รึเปล่า)

Comment

Working...
                              X