Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่หัดOCครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ (มีรูปปลากรอบ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่หัดOCครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ (มีรูปปลากรอบ)

บอก Spec ก่อนนะครับ
    AMD64x2 4800+
    Asrock ALiveNF6P-VSTA biso v.150
    Crucial 16ชิพ 1GB*2
    Psu G-viwe Gold 550W เทียม << เห็นสวยดีครับ เลยซื้อมา
    GALAXY 9600gso

หลังจากอ่านบอร์ดมาหลายวันเลยลองทำเองดูบ้าง แต่ก็ยังมีข้อสงสยครับ

1.ผมลากขึ้น 3Ghz ก็เหนื่อยละครับ รู้สึกมันตันๆแล้ว ลองหลายตัวคูณแล้วด้วยครับ เปลี่ยนเมนบอร์ดจะดีขึ้นมั๊ยครับ

2.แรมกรูเสี้ยน ลากขึ้นบัสพันทีไร เทสไม่เคยผ่านเลยครับ ติดที่ stopped ที่แรม (ไฟ2.20v เต็มที่บอร์ดเอื้ออำนวยแล้วครับ) และจะขึ้น 3Ghz + บัสพัน ผมติด stopped ตลอดเลย ต้องลด bus ram ลงมาหน่อย ทำให้บัสผมได้ไม่ถึง 900 เลยครับ(ไม่ค่อยพอใจ)

3.oc ดีๆควรให้ค่าไหนสูงดีที่สุดอะครับ ตอนนี้มือใหม่ผมเลยดูอยู่ 3 ตัว Core Speed ,Bus speed , DRAM

4.ตัวคูณสูงแต่ bus speed ต่ำ กับ ตัวคูณต่ำกับ bus speed สูงควรเลือกอะไรดีครับ

5.เปลี่ยนเมนบอร์ดกับCPUcooler อันไหนควรทำก่อนครับ

6.พอก่อนดีกว่า แค่นี้ก็เยอะแล้ว เดียววันหลังจะมาต่อเรื่องแรมครับ

Last edited by Neszel; 6 Dec 2008, 14:59:11.

1.เจ้า 4800+ 3GHz หรูแล้วคับ อยาก4GHz คงต้องรอสอย Deneb เห็นเค้าว่า On Air สบายๆ
    2.อยากได้ง่ายๆก็กดG.Skill เทพๆมาซักตัวแรมบัส1000นี่ตอนนี้ก็ถูกลงเยอะแล้วนะคับ
    หรือลองหาเทคนิคจากบอร์ดนี้ดู http://forums.overclockzone.com/foru...ight=%B9%E9%D2
    3.มันต้องควบคู่กันไปคับเพื่อความเสรียร
    4.บัสสูงคับเพราะทำให้ระบบโดยรวมเร็วขึ้น แต่ดันไม่ไปค่อยกลับมาดูตัวคูณ
    5.ถ้าอยากให้นิ่งๆก็ CPUCoolerคับ
    6.คับๆไม่เป็นไรคับ

Comment

Asrock ก็พอได้ครับ ผมก็ใช้ Alive Nf5 vsta 4800+ Kingbox 2*2/800 ไฟเดิม AUTO ครับ
      มันก็ได้พอตัวนะ เรื่อง Bus ก็อยากรู้อยู่เหมือนกัน ว่าอันไหนดีกว่ากัน
      เปลี่ยน CPU Cooler ก่อนก็ดีครับ หน้าหนาวแบบนี้เย็นดีนะ

ดู Alive Nf5 ก็ไม่น่าเกลียด

Comment

Originally posted by inside-idea View Post
        1.เจ้า 4800+ 3GHz หรูแล้วคับ อยาก4GHz คงต้องรอสอย Deneb เห็นเค้าว่า On Air สบายๆ
        2.อยากได้ง่ายๆก็กดG.Skill เทพๆมาซักตัวแรมบัส1000นี่ตอนนี้ก็ถูกลงเยอะแล้วนะคับ
        หรือลองหาเทคนิคจากบอร์ดนี้ดู http://forums.overclockzone.com/foru...ight=%B9%E9%D2
        3.มันต้องควบคู่กันไปคับเพื่อความเสรียร
        4.บัสสูงคับเพราะทำให้ระบบโดยรวมเร็วขึ้น แต่ดันไม่ไปค่อยกลับมาดูตัวคูณ
        5.ถ้าอยากให้นิ่งๆก็ CPUCoolerคับ
        6.คับๆไม่เป็นไรคับ
        ขอบคุณครับ แล้ว ram crucail นี้มันไม่เวริคหรอครับ

Comment

แรมที่ท่านใช้ก็ลากดีเหมือนกันนะคับ บัส 1100 ได้แน่ๆ

Comment

ดันๆ

Comment

Originally posted by DDP View Post
              แรมที่ท่านใช้ก็ลากดีเหมือนกันนะคับ บัส 1100 ได้แน่ๆ
              ครับ ผมจะพยายามครับ

Comment

เข้ามาเยี่ยมคับ ขอให้สำเร็จนะคับ ไม่ต้องกลัวแต๊บนะคับ อย่างมากก็แค่เครมเองครับอิอิ

Comment

Originally posted by inside-idea View Post
                  เข้ามาเยี่ยมคับ ขอให้สำเร็จนะคับ ไม่ต้องกลัวแต๊บนะคับ อย่างมากก็แค่เครมเองครับอิอิ
                  ผมละกลัวอยู่ แล้วถ้าเกิด cpu รันผ่าน แต่ ram ไม่ผ่าน ใช้ได้รึป่าวครับ(othos)

อาการแต๊ปจะเกิดขึ้นช่วงไหนครับ ละหว่างกำลังคล็อก หรือ คล็อกแล้วเปิดไปเรื่อยๆ

Comment

NF6P Bios1.5 เหมือนกัน ทำไมไฟCPUได้ไม่ถึง 1.4 หว่า

Comment

Originally posted by boyro View Post
                      NF6P Bios1.5 เหมือนกัน ทำไมไฟCPUได้ไม่ถึง 1.4 หว่า
                      จังหวะชัตเตอร์มันเด้งขึ้นพอดีมั้งครับ ปรับไฟได้สุดแค่ 1.35 เท่านั้นเองแหละครับ

Comment

Originally posted by Neszel View Post
                        ผมละกลัวอยู่ แล้วถ้าเกิด cpu รันผ่าน แต่ ram ไม่ผ่าน ใช้ได้รึป่าวครับ(othos)

อาการแต๊ปจะเกิดขึ้นช่วงไหนครับ ละหว่างกำลังคล็อก หรือ คล็อกแล้วเปิดไปเรื่อยๆ
                        ดังเพี๊ยะ ละมีเสียตัง

Comment

M3A ผมลองกับ 4600+ ได้ 3.1 Ghz ครับ

Comment

3 g ผมว่ามันสบายๆนะ สำหรับ 4800+

ส่วนแรมผมว่ามันก็ลากกระจุยนะยี่ห้อนี้

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
                              M3A ผมลองกับ 4600+ ได้ 3.1 Ghz ครับ
                              อัดไฟ CPU เท่าไหร่อะครับ

Comment

Working...
                              X