Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยออกความเห็นหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยออกความเห็นหน่อยครับ

คือว่าผมมีคอมอยู่สองเครื่อง คือ
    1. AMD X2 7750 + GA- MA78GM-S2H + RAM 1GB X2 VGA Onboard
    2. E 2160 @ 2.75 + EP31-DS3L + VGA HD 3650 + RAM 1GB X2
    พอดีว่าเพื่อนผมเขาจะซื้อคอมใหม่ (ของเดิมเขาใช้ E2200 + EP31 - DS3L + VGA 8600GT) เขาก็เลยมาทดสอบเครื่องผมทั้งสองเครื่องด้วยการ เปิดดูหนังดีวีดี 8 หรือ 9 เรื่องพร้อมกัน ผมจำได้ไม่ชัดเจน และเปิดเน็ต
    และเล่นเกมยูริ กับเครื่องแรก ( 7750 ) ปรากฏว่าเล่นได้สบาย ไม่ค้าง ไม่กระตุก เวลาสลับหน้าต่างไปมาก็ไม่กระตุก ไม่ค้างด้วย
    แล้วก็ลองกับ เครื่องที่สอง E2160 เปิดหนังได้สี่ เรื่อง กับเล่นเกมยูริ ปรากฏว่าเกมเริ่มอืด ซึ่งเขาเองทดสอบกับเครื่องของเขาเองก็อืดเหมือนกัน
    เลยอยากทราบว่าการทดสอบแบบนี้พอจะเป็นประมาณได้หรือไม่สำหรับการตัดสินใจซื้อคอมสักเครื่อง ( แต่ตอนนี้เพื่อนของผม เขาตัสสินใจเล่น AMD แล้วล่ะครับ ) ช่วยออกความเห็นหน่อยนะครับ ขอขอบคุณนะครับ
    Last edited by ad40; 13 May 2009, 20:28:58.

7750+ กับ E2160 รู้สึกฝ่ายหลังจะแบกน้ำหนักไปหน่อยนะ

Comment

ถ้าลองขนาดนี้แล้ว ถูกใจกับการใช้งานจิงก็จัดเลยครับ ไม่ผิดหวัง

Comment

7750 ต้องวัดกับ E5200-5300 ครับ 2160 ทำน้ำหนักไม่ไหว กระดูกก็คนละเบอร์

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
          7750 ต้องวัดกับ E5200-5300 ครับ 2160 ทำน้ำหนักไม่ไหว กระดูกก็คนละเบอร์
          จริงครับแต่ตัว E 5200 ของผมอีกเครื่องหนึ่งอยู่ที่สุพรรณครับ ( ตอนนี้อยู่กรุงเทพ )ก็เลยหา E5200 ทดสอบไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

Comment

จะมีไครดูหนังโป้พร้อมกัน 8 เรื่องให้ตายซิครับ เอิ้กๆๆ

แต่ คู่นี้ 7750 กินขาดครับ

Comment

7750 อีกเสียงครับ ถูก คุ้มค่า

Comment

จริงครับท่านวิกร เวลาใช้งานจริงใครจะไปดูหนังพร้อมกันถึง 8 - 9 เรื่องพร้อมกัน (ลืมบอกไปว่าในขณะทดสอบก็เขียนแผ่นดีวีดีด้วย ) แต่เพราะทดสอบด้วยโปรแกรมอื่นไม่เป็น และอีกอย่างเคยอ่านว่าค่ายหนึ่งทำงานหลายๆโปรแกรมได้ลื่นกว่า ส่วนอีกค่ายหนึ่งไม่ค่อยลื่น แต่แรงกว่า ก็เลยทดลองแค่ตามประสาคนที่สงสัยน่ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

เลือกเปรียบเทียบแบบนี้ E2160 ก็แย่ซิครับ 7750 กินขาดอยู่แล้ว
                  หรือจะเป็น 7750 กับ E5200 เทียบหมัดต่อหมัด 7750 ก็แรงกว่าเล็กน้อยนะ
                  หรือใครว่าไงครับ

Comment

AMDX2 7750 ก็คงกินขาดครับ ถ้าเทียบกับ E2160 มันเทียบกันไม่ได้เลย 1.8GHz กะ 2.7GHz

ถ้า 7750 กับ E5200-E5300 เดิมๆ พอเปรียบกันได้

แต่เวลา OC ทำไม in.... มันไปได้ไกลจัง

สุดท้ายนี้ ยังไงๆ ก้อ AMD ครับ (แรงตั้งแต่เปิดกล่อง)

Comment

Originally posted by jojoe29 View Post
                      AMDX2 7750 ก็คงกินขาดครับ ถ้าเทียบกับ E2160 มันเทียบกันไม่ได้เลย 1.8GHz กะ 2.7GHz

ถ้า 7750 กับ E5200-E5300 เดิมๆ พอเปรียบกันได้

แต่เวลา OC ทำไม in.... มันไปได้ไกลจัง

สุดท้ายนี้ ยังไงๆ ก้อ AMD ครับ (แรงตั้งแต่เปิดกล่อง)
                      ตอนทดสอบ E2160 ก็คล็อกที่ 2.75 น่ะครับ

Comment

Originally posted by ad40 View Post
                        ตอนทดสอบ E2160 ก็คล็อกที่ 2.75 น่ะครับ
                        แล้ว 2.75 GHz ที่ว่า Clockc แล้ว มันมีความเสถียร เท่ากับ 7750 เดิมๆไหมหละท่าน

แต่เรื่องความคุ้มค่า~ราคา ยังไง 7750 ก้อคุ้มกว่า

Comment

Originally posted by jojoe29 View Post
                          แล้ว 2.75 GHz ที่ว่า Clockc แล้ว มันมีความเสถียร เท่ากับ 7750 เดิมๆไหมหละท่าน

แต่เรื่องความคุ้มค่า~ราคา ยังไง 7750 ก้อคุ้มกว่า

ก็จริงครับ การโอเวอร์คล็อกอาจจะไม่เสถียร

แต่ยังไงผมก็ AMD อยู่แล้ว ชอบมากๆ

Comment

มาแล้วครับผลการทดสอบกับ E5200 คล็อกไปที่ 3.3 +EP31-DS3L RAM 1GB X2 VGA HIS HD 4670 ด้วยการเปิดดูหนังประมาาณ 7 โปรแกรม และคัดลอกแผ่นดีวีดีลงเครื่อง เปิดเน็ต4 หน้าต่าง ออนเอ็มเอสเอ็น โหลดโปรแกรมด้วยไฟร์ฟอกซ์ และโหลดด้วยแฟล็ชเก็ต เล่นเกมยูริ ตอนแรกก็นิ่งดี พอนึกได้ว่ายังไม่ได้เปิดเพลง ก็เปิดเพลงด้วยวินแอมป์ ปรากฏว่า การเล่นเกมยูริเริ่มมีการอึ้งครับ และเวลาสลับหน้าต่างเริ่มช้า เพิ่งทดสอบเมื่อครู่นี้เอง นี่ก็แค่เล่าสู่กันฟัง ไม่ได้เชียร์ค่ายไหนนะครับ ผมเองใช้ทั้งสองค่ายครับ

Comment

อืม แจ่ม ครับขอบคุณ เล่าสู่กันฟัง แต่ไงใจผมก็รัก 7750 ใช่แล้วรู้สึกดี ขายต่อ ไงก็ราคาตกไม่มากหรอก

Comment

Working...
                              X