Announcement

Collapse
No announcement yet.

เห็นห้องนี้คนเยอะดี เลยขอผิดห้องหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เห็นห้องนี้คนเยอะดี เลยขอผิดห้องหน่อยครับ

คือจะซื้อคอมใหม่ แล้วก็เคยถามไปแล้วครั้งนึงครับ แต่แบบว่าไม่ค่อยจะรู้เรื่อง Core2 เท่าไหร่ แล้วแบบว่าตังมีจำกัดหากซื้อผิด(แบบว่าไม่ support ประมาณนั้น) เลยขอวานท่านผู้รู้ให้คำแนะนำที่แน่ชัดหน่อยครับ เพราะถ้าเกิดซื้อมาแล้วมันใช้ไม่ได้หรือเกิดปัญหา ผมหงิกสถานเดียว เพราะงานนี้ฟักหมดเป๋าแล้วครับ

- Intel Core2 Duo E4400
    - M/B Gigabyte GA-P31-DS3L
    - Corsair Value Select 2GB (2x 1GB) DDR2 667 PC-5300 RAM Retail
    - SAPPHIRE ATI RADEON HD 2600 PRO 512MB DDR2 PCI-E/TVO/DVI-I/ADVANTAGE

ชุดนี้เลยครับ มันจะมีอะไรไม่ support หรือเปล่าครับ แล้วแบบว่า ถ้าต่อไปผมมีตังอีกแล้วจะสามารถใส่ cpu พวก Bus 1333 (หรืออาจฝันไปถึง Core2 Quad ) ได้หรือเปล่าครับ

แต่อยากแน่ใจว่า ชุดนี้มีไรไม่ support กันหรือเปล่าครับ และถ้าเปลี่ยน RAM เป็น Bus 800 แต่เหลือ 1Gb อย่างไหนดีกว่ากันครับ

ไม่แนะนำให้ลดแรมครับ2Gb.ดีแล้วครับ
    800กับ667ราคาไม่ต่างกันมากครับ

Comment

เข้ากันได้หมด
      สามารถ UP บัส 1333 ได้
      2GB บัส 667 ดีกว่า 1GB บัส 800 ฟันธง....

Comment

โอ้.. นั้นพรุ่งนี้ไปซื้อเลยดีกว่า ขอบคุณครับ

Comment

น่าจะเปลี่ยนการ์ดจอหน่อย ไปเล่น 2600XT DDR3 คุ้มกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by Alatal2iel View Post
            น่าจะเปลี่ยนการ์ดจอหน่อย ไปเล่น 2600XT DDR3 คุ้มกว่าเยอะ
            ตามนี้เลยครับ

Comment

ลด cpu เป็น e2140แล้วทำBSEL mod จากนั้นเอาตังที่เหลือไปเพิ่มการ์ดจอ 8600gt-8800gt ผมว่า work กว่านะ แต่แบบนี้ท่านต้อง oc เป็นด้วย รับรอง แรง ถูก คุ้ม

Comment

Originally posted by maxsaag View Post
                ลด cpu เป็น e2140แล้วทำBSEL mod จากนั้นเอาตังที่เหลือไปเพิ่มการ์ดจอ 8600gt-8800gt ผมว่า work กว่านะ แต่แบบนี้ท่านต้อง oc เป็นด้วย รับรอง แรง ถูก คุ้ม
                งง ไม่รู้จักเลย รู้แต่ oc พอเป็นนิดๆครับ แต่อ้ายเจ้า BSEL มันคือไรอ่า(หลังเขาเลยทีนี้) บอกหน่อยจิ่งับ

คือมีงบ 13,000 หมดจดจริงๆ ครับ เกลี้ยงเลย

Comment

อากู๊ช่วยท่านได้ (google)

http://www.google.co.th/search?hl=th&q=bsel+mod&meta=

นี้ตัวอย่างของ e2140 วิธีทำง่ายแสนง่าย

http://pi.eng.src.ku.ac.th/mod/forum/discuss.php?d=3327

คือถ้าท่านทำ BSEL mod ตัว e2140 ได้ละก็ ท่านจะมี cpu ที่แรงระดับ e6700 ไว้ใช้งานในราคา 2000 กว่าๆ คุ้มขี้แตกขี้แตน เอิ้กๆๆ

ของแพงไม่นิยมครับ เอาของถูกมาแปลงร่างกันดีกว่า เอิ้กๆๆๆ
                  Last edited by maxsaag; 7 Nov 2007, 22:57:12.

Comment

ถ้าคาดว่าจะซื้อ CPU ใหม่ ต้องแบบนี้ดีกว่า

E2140
                    Gigabyte P35DS3

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      เข้ากันได้หมด
                      สามารถ UP บัส 1333 ได้
                      2GB บัส 667 ดีกว่า 1GB บัส 800 ฟันธง....
                      ขอแซกเปปนะ
                      มีของคิงตัน 667 1G อยู่แล้ว เพิ่ม 800 1G นี่เสถียรไหม
                      เพราะราคาไม่ต่างกันเลยอ่ะ

Comment

Originally posted by nournears View Post
                        ขอแซกเปปนะ
                        มีของคิงตัน 667 1G อยู่แล้ว เพิ่ม 800 1G นี่เสถียรไหม
                        เพราะราคาไม่ต่างกันเลยอ่ะ
                        ได้ครับ เสถียรแน่นอน เคยจับคู่ GEIL 800 กับ Corsair 667 ใช้รวมๆ เดือน นิ่งสบายๆ (P965 นะ)
                        *พอดี ทรัพย์จางก็เลย ขายทิ้ง นะครับ หิหิหิ
                        Last edited by TWK.; 8 Nov 2007, 12:26:57.

Comment

Working...
                        X