Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงWindowไม่ได้ เนื่องจากมีPort IDE ช่องเดียว!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงWindowไม่ได้ เนื่องจากมีPort IDE ช่องเดียว!!!

เนื่องจากข้าพเจ้าใช้ บอร์ด M2N-MX SE มันมี IDE อยู่1ช่องครับ ฮาร์ดดิสและcd-romของข้าพเจ้าเป็นแบบIDE เลยต้องเสียบให้อยู่ในสายแพรเส้นเดียวครับ
    -ข้าพเจ้าเลือกให้บู๊ตจากซีดีรอมเพื่อลงวินโดว์ ก็โหลดปกติเข้าหน้าโหลดไฟล์จากแผ่นวินโดว์ พอถึงขั้นตอนของการcopyไฟล์จากแผ่นวินโดว์ลงฮาร์ดดิสเสร็จเครื่องจะทำการรีสตาร์ทปกติ มันก็จะวนไปที่โหลดไฟล์จากแผ่นจนถึงขั้นcopyไฟล์ลงฮาสดิสเหมือนเดิมอะครับ ผมทำอยู่3รอบมันก็วนเหมือนเดิมครับ
    ปล.ปกติตอนตั้งให้บู๊ตจากซ๊ดีรอม มันจะให้กด enter เพื่อบู๊ตจากซีดีรอมอะครับ แต่ขั้นตอนที่ผมทำมันไม่ถามเลยอะครับ มันโหลดให้อัตโนมัติเลยอะครับ มันก็เลยวนอยู่อย่างนั้น พอจะมีวิธีแก้หรือป่าวครับ

ลองถอดแผ่นออกมาเลยท่าน ดูดิ๊ มันจะเข้าหน้า Boot Screen ไหม

Comment

ลองเอาแผ่นออกดูก่อน นะครับ แล้วพอเข้าเซตอัพ ค่อยใส่ใหม่

เอาออกตอนที่บูตเครื่องขึ้นมา นั่นแหละครับ อย่าให้ไบออสมันบูตจากซีดีแล้วพอขึ้น WinXP setup ค่อยใส่ไปใหม่
      Last edited by zigmabadcat; 11 Feb 2008, 15:11:28.

Comment

ตอนมันรีสตาทเครื่องใหม่ปล่อยมันไปเลยครับ

Comment

พอมันก็อปปี้ไฟลเสร็จ รีสตาร์ทครั้งแรกให้กดเข้าไบออสไปเปลี่อนบูสจาก HDD เลยครับ

Comment

Originally posted by zigmabadcat View Post
            ลองเอาแผ่นออกดูก่อน นะครับ แล้วพอเข้าเซตอัพ ค่อยใส่ใหม่
            Originally posted by channaronk View Post
            ลองถอดแผ่นออกมาเลยท่าน ดูดิ๊ มันจะเข้าหน้า Boot Screen ไหม
            เอาแผ่นออกตอนไหนหรอครับท่าน

Originally posted by jack_a06 View Post
            ตอนมันรีสตาทเครื่องใหม่ปล่อยมันไปเลยครับ
            คือถ้าปล่อยมันไป มันก็จะวนไปที่ขั้นตอนแรกเหมือนเดิมอะครับ

หรือถ้าข้าพเจ้าจะเอาหัวแปลงซาต้าเป็นideมันจะใช้ได้ดีหรือป่าวครับ

Comment

แบบผมเลยครับ แต่ผมเลือกที่จะใช้ ไดร์ฟ DVD เป็น ซาต้า

Comment

Originally posted by YOYO-AMD View Post
                แบบผมเลยครับ แต่ผมเลือกที่จะใช้ ไดร์ฟ DVD เป็น ซาต้า
                พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ นอกจากกต้องเปลี่ยนให้เป็นsata

Comment

Originally posted by one View Post
                  พอมันก็อปปี้ไฟลเสร็จ รีสตาร์ทครั้งแรกให้กดเข้าไบออสไปเปลี่อนบูสจาก HDD เลยครับ
                  ตามนี้นะครับ.. พอขั้นตอนนี้เราต้องตั้งให้บูตจากฮาร์ดดิสได้แล้วนะครับ.. ง่ายๆเลย..
                  Last edited by hornetpc719; 11 Feb 2008, 17:01:47.

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                    ตามนี้นะครับ.. พอขั้นตอนนี้เราต้องตั้งให้บูตจากฮาร์ดดิสได้แล้วนะครับ..
                    ตาม2ท่านนี้เล คิดว่าำได้แน่นอนครับ

Comment

ถึงจะเป็นสยแพเส้นเดียวกัน ก็เซทจั้มเปอร์ให้ตัวนึงเป็นมาสเตอร์ ตัวนึงเป็นสเลป ปกติหลังจากโหลดไฟล์ มันก็จะรีสตาร์ทเครื่องเครื่องเพื่อที่จะก็อปปี้ไฟล์ มันก็จะบูทจากฮาร์ดดิสเลยนะ แก้โดยตอนรีสตาร์ทใหม่หลังจากโหลดไฟล์ ก็เข้าไบออสไปเปลี่ยนให้บูทที่ ฮาร์ดดิสครับ

Comment

ถ้าแก้ไม่ได้ก้ไปซื้อตัว ต่อ ซาต้ามาใส่wf cd ซะเลย - -

Comment

หาหัวแปลง IDE>>SATA มาใช้ซะคับ
                          1000TIP ตัวละ 100-180 บาท
                          เลือกดีๆนะว่าจะเอาแบบ
                          1.HDD IDE แปลงเป็น HDD SATA
                          2.MB ไม่มี พอร์ต SATA อยากใช้ HDD แบบ SATA มันมี 2 แบบเน่อ

Comment

ของผมมีIDEอันเดียวก็ลงได้นะ HDกับDVD-Romก็เป็นIDE ทามมายจะลงไม่ได้อะ ไม่ต้องแปลงหัวด้วย

Comment

ปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่ HDD กับ CD อยู่สายแพเส้นเดียวกันนะผมว่า เพราะเครื่องน้องผมก็ใช้บอร์ดรุ่นนี้เหมือนกัน ใส่ HDD กับ CD ด้วยสายแพเส้นเดียวกัน แต่ลงได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

Working...
                              X