Announcement

Collapse
No announcement yet.

2-core & 4-core CPU มีผลต่อเกมแนววางแผนการรบมากแค่ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2-core & 4-core CPU มีผลต่อเกมแนววางแผนการรบมากแค่ไหนครับ

ถ้าเลือก cpu ระดับกลางๆ (ที่overclockแล้ว) ระหว่าง 2คอร์ กับ 4คอร์
    เวลาที่มี unit มากๆ บนแผนที่
    ถ้าใช้ cpu 4คอร์ จะเห็นผลชัดเจนมั้ยครับ

ผมกะจะถอย cpu ใหม่มารอเล่น starcraft II กับ diablo III อ่ะครับ
    ได้ยินมาว่าภาคนี้จะรบกันด้วย unit ที่มากมายมหาศาลกว่าเดิมมาก

อยู่ที่เกมด้วย ถ้าเกมไหนรองรับมากกว่า 2 คอร์ ใช้ 4 คอร์เร็วขึ้นแน่นอน เช่น crysis รองรับแค่ 3 คอร์ เกม GTA 4 รองรับ 4 คอร์ครับ
    เกมใหม่อย่างน่าจะรองรับน่ะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน

Comment

เค้าถามเกี่ยวกะเกมส์วางแผนการรบไม่ใช่เหรอ

จริงๆ มันก็ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับการวางแผนการรบ แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า

เกมส์นั้น มีจำนวน Unit และ Object ในการประมวลผลในฉากมากเท่าไหร่

แต่เกมส์วางแผนการรบเนี่ย จะมีมากกว่าเกมส์อื่นๆก็เท่านั้น ถ้าถามว่า 2Core กับ 4Core ต่างกันไหม

ผมตอบว่า ต่างแน่นอน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับ VGA และ RAM ด้วย

ยิ่ง Unit มาก Object มาก เทคโนโลยีที่รองรับการประมวลผลได้ดีกว่า ย่อมดีกว่า

ผมไม่บอกนะว่า ขึ้นกับอะไร เท่าไหร่ เพราะ ระบบเกมส์ที่ออกแบบมา มันเป็นตัวกำหนด

ไม่ใช่ CPU ที่เป็นตัวกำหนด เช่น เกมส์วางแผนเกมส์หนึง กำหนด Unit สูงสุดแค่ 200 ตัว

กับอีกเกมส์ ไม่กำหนด จำนวน Unit แค่นี้ก็คงจะพอรู้นะว่า เกมส์แรก ต้อให้ใช้ QX9xxx ก็ ไม่ต่างกับ E8xxx

มาก เพราะ Unit มันตันแค่นั้น แต่กับอีกเกมส์ CPU ดีกว่า ก็ย่อมได้เปรียบ

สรุป โดยทั่วไป 4Core ย่อมดีกว่า 2Core ครับ มีเพียงแค่บางอย่าง และ บางสถานะการณ์ ที่ C2Q
      เกินความจำเป็น

Comment

ููู^
        ^
        ^
        ท่านเคยเล่นเกมแบบวินโดว์โหมดแล้วเปิดโปรแกรมดูการทำงานมั้ยครับ
        บางเกมผมวิ่งแค่คอร์เดียวนะครับ ถ้าเกมไม่รอง รับ 4 คอก็ไม่ต่างคอเดียวหรอกครับ

Comment

อยู่ที่เกมส์ครับว่าเค้าเขียนโปรแกรมแบบไหน

Comment

Originally posted by amcrew View Post
            ููู^
            ^
            ^
            ท่านเคยเล่นเกมแบบวินโดว์โหมดแล้วเปิดโปรแกรมดูการทำงานมั้ยครับ
            บางเกมผมวิ่งแค่คอร์เดียวนะครับ ถ้าเกมไม่รอง รับ 4 คอก็ไม่ต่างคอเดียวหรอกครับ
            ตามนั้น... บางเกมแบ่ง thread ไม่เปนก็ไร้ประโยชน์

Comment

ลองดูอันนี้ประกอบคับ
              http://www.tomshardware.com/charts/d...x1050,821.html
              Last edited by shinrei; 19 Jan 2009, 12:52:30.

Comment

Working...
              X