Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ตอนนี้ มี Nb รุ่นไหน ปัญหาไม่เยอะมั้งอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ตอนนี้ มี Nb รุ่นไหน ปัญหาไม่เยอะมั้งอ่ะครับ

อยากรู้ตอนนี้ มี Nb รุ่นไหน ปัญหาไม่เยอะมั้งอ่ะครับ
    พอดี อยากได้สเปกแบบ คุ้มราคาครับ +- ไม่เกิน25000
    พี่ช่วยวิจารณ์ +วิเคราะห์ให้ทีนะครับ (ไม่เล่นของ คอมแพค+Hpนะ)เพราะบ้านมีแล้วอยากเปลี่ยนรุ่น
    อยากได้ Cpu ของ อินเทลนะครับ(คอมแพคผม cpu amd ร้อนมาก -*-)
    ที่ใช้คือ
    ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งาน เล่นเน๊ต เล่นเกมส์บางครั้ง พวกดอทเอไรพวกเนี้ย กราฟฟิคบางอย่าง

ฝากด้วยนะครับ
    ขอบใจครับ

มี S41 มั้ง น่าจะเกินงบคับ

Comment

^
      ^
      S41 ตัวปัญหาเยอะเลยไม่ใช่เหรอครับ แหะๆ ^^"

Comment

DotA onboard ก็เอาไหวครับ grphics ถ้าเป็นพวก photoshop / illus ก็ไม่ต้องห่วงครับแค่ 2D

ThinkPad R61 โลดครับ notebook ทำงานอ่ะครับ ไม่ได้เล่นเกมส์

ผมเสนอไว้ละกัน 4 รุ่น

7735-E21 รุ่นนี้บางร้านแถมแรมอีก 1Gb
        SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x768 LCD, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11ag wireless, Bluetooth, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, Fingerprint reader, Camera, 6c Li-Ion, DOS license
        Warranty : On-site Worldwide + Accident 3 Yrs.
        ราคา : 25900 Vat inc

7732-A47 spec คล้ายๆตัวแรกนะครับ แต่ตัวนี้จะมี card reader ครับ แล้วมี Technology Full Drive Encrytion สำหรับผู้ที่ต้องการ security ของข้อมูลสูงๆครับ
        SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm FDE HD, 14.1in 1280x800, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11abg wireless, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, DOS License
        Warranty : Carry-in Worldwide + Accident 1 Yrs.
        ราคา : 24500 Vat inc ราคาเมื่อปีที่แล้วนะรับ ไม่รุของหมดรึยัง - รุ่นนี้หมดแล้วครับ

7732-A53 spec คล้ายๆตัวแรกนะครับ แต่ตัวนี้จะมี card reader ครับ
        SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x800, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11abg wireless, Bluetooth, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, DOS license
        Warranty : Carry-in Worldwide + Accident 1 Yrs.
        ราคา : 21000 Vat inc

7732-A35 เน้นแรงครับ ตัวนี้จะมี card reader ครับ
        SPEC : T8300(2.4GHz), 2GB RAM, 250GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x800 LCD, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11agn wireless, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, Windows Vista Business 32
        ราคา : เคยเจออยู่ 26000 Vat inc แต่เหนเค้าว่าขายหมดแล้วครับ

ทุกรุ่นผมแนะนำให้เปลี่ยน ram เป็น 4Gb ครับเพราะตอนนี้ DDR2 ถูกมากครับ ถึงแม้ว่า 4Gb อาจจะดูเกินความจำเป็นในปัจจุบัน แต่ว่าพอถึงเวลาที่จำเป็นจริงๆราคามันแพงมากครับ เหมือนตอนน RD Ram ตาย กับตอนปัจจุบันคือ หมดยุค DDR 1 และต่อไป ก็กำลังจะเข้าสู่ยุค DDR3 ครับ เพราะฉะนั้นซื้อไปเลยครับ ถ้าคิดจะใช้เครื่องนานๆครับ

แล้ว ThinkPad ทุกตัวต้องได้ กระเป๋า Targus ThinkPad นะครับ ผมกับเพื่อนโดนร้าน BigIT โกงกระเป๋าไปเซงเลย

Mouse พยายามต่อรองเอา Mouse ThinkPad ไม่เอา mouse lenovo เพราะ mouse lenovo เป็น mouse desktop ครับ ผมได้ mouse lenovo มา 2 อันแล้วเนี่ย แล้วต้องไปซื้อ mouse Microsoft มาใช้อีกที - -'

ThinkPad R61 ทุกรุ่นจะมี Roll Cage(Magnesium Alloy Skeleton) หรือ โครงสร้างภายในนะครับ แข็งแรงมาก และมี Active Protection System ช่วยป้องกันการเสียหายของข้อมูลใน HDD จากการตกหล่น โดยจะเก็บหัวอ่าน HDD เมื่อมีแรงกระทำต่อเครื่องถึงจุดหนึ่ง เพื่อป้องการหัวอ่านขูดจานข้อมูล (platter) โดยมีตัววัดแรงคือ Accelerometer ครับ และยังป้องกันอีกชั้นด้วยการสวมยางไว้ให้ HDD ครับ ของพ่อผมดิ่งมา 2 รอบแระ HDD ยังไม่พังใช้ได้ต่อสบายไม่มีจอฟ้าครับ

เชียร์ ThinkPad สุดสำหรับท่านที่ไม่เล่นเกมส์ครับ

ThinkPad Lover ครับ ;D

ข้อดี http://forums.overclockzone.com/foru...63&postcount=8
        ข้อเสีย Design- ThinkPad=BlackBox
        ราคาแพงเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น หรือแม้ lenovo3000 เอง
        Last edited by naja_return; 16 Jan 2009, 15:38:35.

Comment

Originally posted by pattyna View Post
          ^
          ^
          S41 ตัวปัญหาเยอะเลยไม่ใช่เหรอครับ แหะๆ ^^"
          ปัญหากาดจอเดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วนี่ทาง BENQ บอก ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

Comment

Originally posted by Nuttakit View Post
            ปัญหากาดจอเดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วนี่ทาง BENQ บอก ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน
            เรื่องปัญหา Heat cycle ของ BenQ S41 ลอง search หาดูในกระทู้นี้ละกันครับ (เถียงกันหน้าดำหน้าแดงเลย)
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=350203

งบ 25000 ถ้าจะเล่น Asus คงหนีไม่พ้น F80S แหละครับ แต่ใช้ chipset SIS นะครับ ไม่ใช่ของ Intel

Comment

ไม่มี โน๊ตบุคยี้ห้อไหนไม่มีปัญหาครับ มีทุกรุ่นทุกยี่ห้อจ้าาาาา ช่างมารับประกันเพราะผ่านมือมาทุกยี่ห้อทุกรุ่นแล้ววววว

Comment

Originally posted by naja_return View Post
                DotA onboard ก็เอาไหวครับ grphics ถ้าเป็นพวก photoshop / illus ก็ไม่ต้องห่วงครับแค่ 2D

ข้อดี http://forums.overclockzone.com/foru...63&postcount=8
                ข้อเสีย Design- ThinkPad=BlackBox
                ราคาแพงเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น หรือแม้ lenovo3000 เอง
                เรื่อง HDD เก็บหัวอ่าน HDD ทุกยี่ห้อเค้ามีกันตั้งแต่นานแล้วครับ

Comment

โนตบุค ไม่มีปัญหา เลย คือโนตบุค ที่ไมไ่ด้ เปิดใช้งาน ตั้งไว้เฉยๆ

ไม่มีหรอก มีทุกรุ่น แหละ จะอะไรแค่ไหน แล้วแต่ดวง + คนใช้ทำเอง

Comment

ผมแนะนำDELL นะครับ เท่าที่ดูมาแทบไม่มีปัญหากันเลย ลองหาๆดูหนะครับ มันมีหลายราคา แล้วก็แนะนำให้ซื้อประกัน3ปีแบบประกันเต็มรูปแบบครับ
                    DELLเค้ามีช่างมาบริการ(ขับรถมาถึงที่นัดหมาย)แต่ต้องเน้นย้ำว่า ขอช่างdellเท่านั้น แล้วถ้าไม่พอใจโทรแจ้งcall centerเดลล์ได้ครับ ไม่ก็ไม่ต้องเซ็นฟอร์มปิดงาน

Comment

Working...
                    X