Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ห่วย!!!!??? ตอน = มาอัพเกรดสาย SATA ถูกๆกันเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โชว์ห่วย!!!!??? ตอน = มาอัพเกรดสาย SATA ถูกๆกันเถอะ

มาอีกแล้วครับโชว์ห่วยของกระผม วันนี้เรามาอัพเกรดสาย SATA ถูกๆให้ดูดีมีคุณค่ากันครับ

อุปกรณ์ที่จะใช้มีดังนี้ครับ

-สาย SATA ที่แถมมากับเมนบอร์ดหรือแถมมากับฮาร์ดดิสครับ
    -สายถัก ไม่จำเป็นต้องยูวีก็ได้ครับ แต่ที่ผมมีมันเป็นสายถักยูวีของ VIZO ครับ
    -เศษสายแลน ตัดเอามาเฉพาะไส้ในครับ เราจะใช้ตัวนี้แทนสายรัดครับ
    -ท่อหด สำคัญนะเนี่ย เป็นตัวแปลเก็บงานให้สวยเลยล่ะ

เรามาเริ่มทำกันครับ

นี่ต้นแบบครับ UV SATA VIZO สวย แต่แพง (แล้วซื้อมาทำแมวไรหว่า)

เส้นนี้มากับเมนบอร์ดตัวเก่าครับ เป็นสายสำรองไว้เวลาฉุกเฉิน

เส้นนี้รับมาจากท่านเก้งนานละ ได้ฤกษ์ลงใช้งานละ (ของ DFI นะเนี่ย นิ่ม+สีสวยด้วย)

นี่ละครับ สายถักมันขยายได้ แต่ก็ต้องเลือกขนาดที่ไม่ใหญ่ไปนักครับ ไม่งั้นมันจะหลวมเกินไปไม่สวยนะ

เมื่อขยายปลายสายถักแล้วเราก็เอาสาย SATA สวมเลยครับ

รูดมาให้สุดทั้งสองข้างครับ ใส่ก่อนแล้วค่อยตัดสายถักให้พอดีชิ้นงานก็ได้ครับ จะได้พอดีกับชิ้นงาน

ไส้ในสายแลนครับ เอารัดเลย รัดให้แน่นๆหน่อยนะครับกันมันรูด

ตัดท่อหดมาครับ ไม่ต้องยาวนักแต่ก็อย่าให้สั้นเกินไปนะ เดี๋ยวจะไม่สวย(อันนี้สำคัญมาก)
    *ผมเลือกขนาดที่เล็กกว่าหัวเสียบของสาย SATA ครับ ใช้วิธีขยายก่อนแล้วสวม เวลาหดแล้วจะรัดชิ้นงานแน่นดีครับ

นี่ละครับ ท่อหดที่ขยายแล้วสวมจะเกือบพอดีเลยละ

เมื่อหดแล้วจะสวยงามครับ

ทำปลายสายอีกด้าน

สวมท่อหดเตรียม Burn

Burn เรียบร้อยครับ

เสร็จแล้วครับ สวยงามมากมาย ดูดีเหมือนยี่ห้อมแพงๆเลย
    (เดี๋ยวเส้นนี้ส่งให้ตาเอกไปโชว์ลาวต่อนะ

เส้นนี้ของ DFI ครับ ทำใช้เอง

รูปหมู่ครับ แยกไม่ออกเลยว่าเส้นไหนของแพงเส้นไหนของถูกๆ

คิดว่าโชว์ครั้งนี้เพื่อนๆคงได้ไอเดียใหม่ๆอีกเยอะนะครับ เอาไปปรับใช้กับสายอื่นๆก็ได้ ในคอมผมจับใส่หมดแล้วครับ ไม่รู้จะใส่ไรแล้วเนี่ย

นัก Mod จงเจริญ

สวยงามมากครับแต่ราคา สายถักเขาขายกันอย่างไรครับ

Comment

Originally posted by ThanaSoft View Post
      สวยงามมากครับแต่ราคา สายถักเขาขายกันอย่างไรครับ
      ชุดละ300ครับ
      http://www.tkcom99.com/product_detai...4&s_cat_id=116

Comment

สวยงามคับ แล้วท่อหดนี้หาได้จากไหนอ่ะคับ

Comment

ขอบคุณมากครับแต่แถวบ้านผม มีแต่ตึกคอม สงสัยต้องหาร้านให้ขาสั่งเข้ามาแต่ 300 เขาจะรับสั่งหรือเปล่า

Comment

สวยงามมากครับ

ท่อหดเอามากจากไหนหรอ ผมจะได้ซื้อมาทำบ้าง

Comment

แวะมาดู.................เหอๆ....................

Comment

ท่อหด ต้องที่บ้านหม้อเลยครับ

Comment

Originally posted by Dominator View Post
                  สวยงามคับ แล้วท่อหดนี้หาได้จากไหนอ่ะคับ
                  ตามร้านอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วไปก็มีขายครับ แต่จะมีแบบสีมั้ยต้องเดินหาดูนะ หรือถ้ามีร้านอมรใกล้บ้านเข้าไปดูเลยครับ มีหลายขนาดหลายสี

Originally posted by ThanaSoft View Post
                  ขอบคุณมากครับแต่แถวบ้านผม มีแต่ตึกคอม สงสัยต้องหาร้านให้ขาสั่งเข้ามาแต่ 300 เขาจะรับสั่งหรือเปล่า
                  โทรไปสั่งตามเวบลิ้งค์ที่ผมให้ไปได้เลยครับ ผมสั่งหลายครั้งละ โอนเงินก่อนอีกวันรอรับของที่บ้าได้เลย

Originally posted by converseboy View Post
                  สวยงามมากครับ

ท่อหดเอามากจากไหนหรอ ผมจะได้ซื้อมาทำบ้าง
                  ตอบข้างบนแล้วจ้า

Originally posted by yoonlinwong View Post
                  แวะมาดู.................เหอๆ....................
                  ขอบคุณที่แวะมาครับ........................

Comment

เห้ยๆๆ โชว์จังอุ๊ยย จังซี่ มันต้องถอนนน

ความรู้ จดๆๆๆๆ เพิ่งเสร็จงาน เหนื่อยอุ๊ย 2ชม ครึ่ง

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                      เห้ยๆๆ โชว์จังอุ๊ยย จังซี่ มันต้องถอนนน

ความรู้ จดๆๆๆๆ เพิ่งเสร็จงาน เหนื่อยอุ๊ย 2ชม ครึ่ง
                      ไหนๆ ได้เงินมะ หาร2มั้ย อิอิ

Comment

สวยครับ

ทำให้เส้นจิ อิอิ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                          สวยครับ

ทำให้เส้นจิ อิอิ
                          ข้าน้อยมิอาจหาญต่อปรมจารย์หรอกขอรับ

ขอบคุณที่แวะชมกระทู้น้อยๆครับ

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
                            ไหนๆ ได้เงินมะ หาร2มั้ย อิอิ
                            ระดับนี้แล้ว ได้มา 85บาท เข็นได้8เที่ยวๆล๊ะ10บาทแม่ค้าผักในตลาดสดใจดี
                            ให้เพิ่มอีก5บาท พรุ้งนี้จะไปเข็ญอีก

Comment

ท่อหด ทำไงให้มันหดครับ

Comment

Working...
                              X