Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเข้าหน้าฝนแล้ว กลัวไฟดับบ่อยๆ แนะนำ UPS สักเครื่องหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเข้าหน้าฝนแล้ว กลัวไฟดับบ่อยๆ แนะนำ UPS สักเครื่องหน่อยครับ

ผมเคยเครื่องพังเพราะไฟดับมาแล้วเมื่อปีก่อน
    ดับวันเดียว 5 รอบ สุดท้ายฮาร์ดดิสผมพัง บอร์ดรวน เสียใจมาจนทุกวันนี้ 55
    ยังไงช่วยแนะนำ UPS ราคาไม่เกิน 4000 สักตัวหน่อยครับ งบมีแค่นี้ ขอบคุณครับ

Windows 7 Ultimate 64 bit
    CORE i5 2500 3.30 GHz.
    ASUS P8H77-M PRO
    Kingston DDR3 4G.1333
    HDD Hitashi 1 T.
    ATI RADEON 6870 1G
    PSU COOLER MASTER GX REAL 750 W.

สเปคประมาณนี้ ถ้าใช้เดิมๆ รวมจอแล้ว ก็ควรใช้ UPS ประมาณ 500W ขึ้นไปครับ

แต่ถ้าตั้งงบขนาดนี้ เพิ่มอีกแค่ไม่กี่ร้อย ใช้ UPS ขนาดประมาณ 1000VA/600W รุ่นที่ใช้แบต 2 ลูกดีกว่าครับ

มั่นใจกว่าแบบที่ใช้แบตลูกเดียวเยอะ
    Last edited by osxp; 1 May 2012, 22:12:32. Reason: พิมพ์ตกไป1คำ

Comment

แนะนำการเลือก UPS หน่อยสิ อยากได้เหมือนกัน 1 ตัว แต่งบน้อย อิอิ

Comment

วิธีคำนวณขนาด UPS นะครับ

1. ไปเว็บนี้ http://www.thermaltake.outervision.com/Power กรอกรายการของที่มีในเครื่องแล้วคำนวณออกมา

2. ถ้าใช้ PSU 80Plus ให้หารค่าที่ได้ด้วย 0.8 แต่ถ้าไม่มี 80Plus ต้องหารด้วย 0.7 ถึงจะได้ค่า W ที่แท้จริงที่ UPS ต้องจ่ายไฟออกมา

เช่น คำนวณจากเว็บได้ 400W แต่ PSU จะกินไฟจริงๆ = 400W/0.8 = 500W

3. รวมค่า W ของจอ และอุปกรณ์อื่นๆ ที่ต่อเข้ากับ UPS เข้าไปด้วย(ดูที่ฉลากว่ากินไปกี่ Watt)

4. ได้ค่าเท่าไหร่เอาไปเลือกซื้อ UPS โดยดูจากค่า Watt เท่านั้น อย่าดูที่ค่า VA เลือกขนาดเกินได้ แต่ห้ามขาด

ป.ล. 80Plus ยิ่งสูง ก็ยิ่งกินไฟน้อย จะคำนวณจากตารางข้างล่างนี้ก็ได้

Last edited by osxp; 8 Jul 2012, 15:53:03. Reason: รูปเดิมหาย

Comment

Originally posted by osxp View Post
          วิธีคำนวณขนาด UPS นะครับ

1. ไปเว็บนี้ http://www.thermaltake.outervision.com/Power กรอกรายการของที่มีในเครื่องแล้วคำนวณออกมา

2. ถ้าใช้ PSU 80Plus ให้หารค่าที่ได้ด้วย 0.8 แต่ถ้าไม่มี 80Plus ต้องหารด้วย 0.7 ถึงจะได้ค่า W ที่แท้จริงที่ UPS ต้องจ่ายไฟออกมา

เช่น คำนวณจากเว็บได้ 400W แต่ PSU จะกินไฟจริงๆ = 400W/0.8 = 500W

3. รวมค่า W ของจอ และอุปกรณ์อื่นๆ ที่ต่อเข้ากับ UPS เข้าไปด้วย(ดูที่ฉลากว่ากินไปกี่ Watt)

4. ได้ค่าเท่าไหร่เอาไปเลือกซื้อ UPS โดยดูจากค่า Watt เท่านั้น อย่าดูที่ค่า VA เลือกขนาดเกินได้ แต่ห้ามขาด

ป.ล. 80Plus ยิ่งสูง ก็ยิ่งกินไฟน้อย จะคำนวณจากตารางข้างล่างนี้ก็ได้

http://www.plugloadsolutions.com/80P...rSupplies.aspx

เอาสูตรนี่มาจากไหนครับ

Comment

ผมแนะนำ syndome extreme 1000VA ที่เป็นแบต สองก้อนนะครับ
            ตัวเครื่องสีดำ ผมซื้อประมาณ 4พันบาท ที่ it city

ไม่เคยงอแง บ้านผมไฟตกบ่อยด้วย คุ้ม

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                เอาสูตรนี่มาจากไหนครับ
                การที่ต้องหารด้วย 0.8 เพื่อหาค่า W ที่แท้จริงอย่างคร่าวๆ ของ PSU ที่ผ่าน 80Plus แต่ถ้ารู้ค่าประสิทธิภาพจริงๆ ของ PSU ตัวนั้นก็เอาค่าจริงๆ มาคำนวณก็ได้ (ซึ่งค่าประสิทธิภาพนี้ จะไม่คงที่ แต่จะเปลี่ยนแปลงไปตามโหลดด้วย)
                แต่ถ้าไม่ผ่าน 80Plus ก็คิดที่ 70% หรือหารด้วย 0.7 ไปก่อน

เพราะคนส่วนใหญ่เลือกซื้อ UPS ที่มีขนาดน้อยกว่าความต้องการใช้งานจริง ถึงแม้จะคำนวณค่า W แล้วก็ตาม
                แต่ว่า ไม่ได้เอาค่าประสิทธิภาพทางพลังงานมาคำนวณด้วย

เนื่องจาก PSU จะสูญเสียพลังงานส่วนหนึ่งไปในการแปลงไฟจาก 220V AC มาเป็นไฟ DC เพื่อใช้งานกับคอมพ์ จึงทำให้ PSU กินไฟมากกว่าที่จ่ายออกไป

เช่น PSU ตัวหนึ่ง มีประสิทธิภาพ 80% หมายถึง จ่ายไฟเข้า PSU 100% แปลงไปใช้งานได้ 80% สูญเสียไป 20%

ถ้าPSU ตัวนี้ จ่ายไฟออกมาได้ 500W ก็จะต้องใช้ไฟป้อนเข้าไป 500W/0.8= 625W จึงจะได้ไฟออกมาใช้ 500W (80%) จึงสูญเสียพลังงานไปถึง 125W (20%)
                ซึ่งถ้าจ่ายเต็มกำลัง ก็ต้องใช้ UPS ขนาด 625W เป็นอย่างต่ำ ซึ่งยังไม่รวมอุปกรณ์อื่นๆ ที่จะเอามาต่อพ่วง

ซึ่งค่าความแตกต่างตรงนี้มันไม่ใช่น้อยๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อมีค่าW สูงๆ
                ลองดูตัวอย่างของ PSU XFX Pro 850W ที่ได้ มาตรฐาน 80Plus Bronze

http://www.plugloadsolutions.com/psu...50W_Report.pdf

จะเห็นว่า เมื่อ PSU ตัวนี้จ่ายไฟ

ที่ 20% = 171.48 จะกินไฟจริง 202.10W มีประสิทธิภาพ 84.85%
                ที่ 50% = 427.59W จะกินไฟจริง 494W มีประสิทธิภาพ 86.56%
                ที่ 100% = 851.05W มันจะกินไฟไปถึง 1025.20W มีประสิทธิภาพ 83.01%

ถ้ารู้ค่าประสิทธิภาพ รู้ค่า W ที่ PSU จ่ายออกมา ก็คำนวณค่า W ที่ต้องจ่ายเข้าไปได้

เช่น ที่โหลด 851.05W มีประสิทธิภาพ 83.01%

ก็คำนวณได้ 851.05W/0.8301=1025.24W

ดังนั้น หากไม่ได้เอาค่าประสิทธิภาพมาคำนวณในการเลือกซื้อ UPS ด้วย ก็อาจจะทำให้เลือก UPS ผิดขนาดได้ครับ

ป.ล. PSU ที่ผ่านมาตรฐาน 80Plus ของแท้ ต้องมีรายชื่ออยู่ในเว็บนี้เท่านั้นครับ

http://www.plugloadsolutions.com/80P...rSupplies.aspx
                Last edited by osxp; 1 May 2012, 21:28:19.

Comment

Originally posted by osxp View Post
                  การที่ต้องหารด้วย 0.8 เพื่อหาค่า W ที่แท้จริงอย่างคร่าวๆ ของ PSU ที่ผ่าน 80Plus แต่ถ้ารู้ค่าประสิทธิภาพจริงๆ ของ PSU ตัวนั้นก็เอาค่าจริงๆ มาคำนวณก็ได้ (ซึ่งค่าประสิทธิภาพนี้ จะไม่คงที่ แต่จะเปลี่ยนแปลงไปตามโหลดด้วย)
                  แต่ถ้าไม่ผ่าน 80Plus ก็คิดที่ 70% หรือหารด้วย 0.7 ไปก่อน

เพราะคนส่วนใหญ่เลือกซื้อ UPS ที่มีขนาดน้อยกว่าความต้องการใช้งานจริง ถึงแม้จะคำนวณค่า W แล้วก็ตาม
                  แต่ว่า ไม่ได้เอาค่าประสิทธิภาพทางพลังงานมาคำนวณด้วย

เนื่องจาก PSU จะสูญเสียพลังงานส่วนหนึ่งไปในการแปลงไฟจาก 220V AC มาเป็นไฟ DC เพื่อใช้งานกับคอมพ์ จึงทำให้ PSU กินไฟมากกว่าที่จ่ายออกไป

เช่น PSU ตัวหนึ่ง มีประสิทธิภาพ 80% หมายถึง จ่ายไฟเข้า PSU 100% แปลงไปใช้งานได้ 80% สูญเสียไป 20%

ถ้าPSU ตัวนี้ จ่ายไฟออกมาได้ 500W ก็จะต้องใช้ไฟป้อนเข้าไป 500W/0.8= 625W จึงจะได้ไฟออกมาใช้ 500W (80%) จึงสูญเสียพลังงานไปถึง 125W (20%)
                  ซึ่งถ้าจ่ายเต็มกำลัง ก็ต้องใช้ UPS ขนาด 625W เป็นอย่างต่ำ ซึ่งยังไม่รวมอุปกรณ์อื่นๆ ที่จะเอามาต่อพ่วง

ซึ่งค่าความแตกต่างตรงนี้มันไม่ใช่น้อยๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อมีค่าW สูงๆ
                  ลองดูตัวอย่างของ PSU XFX Pro 850W ที่ได้ มาตรฐาน 80Plus Bronze

http://www.plugloadsolutions.com/psu...50W_Report.pdf

จะเห็นว่า เมื่อ PSU ตัวนี้จ่ายไฟ

ที่ 20% = 171.48 จะกินไฟจริง 202.10W มีประสิทธิภาพ 84.85%
                  ที่ 50% = 427.59W จะกินไฟจริง 494W มีประสิทธิภาพ 86.56%
                  ที่ 100% = 851.05W มันจะกินไฟไปถึง 1025.20W มีประสิทธิภาพ 83.01%

ถ้ารู้ค่าประสิทธิภาพ รู้ค่า W ที่ PSU จ่ายออกมา ก็คำนวณค่า W ที่ต้องจ่ายเข้าไปได้

เช่น ที่โหลด 851.05W มีประสิทธิภาพ 83.01%

ก็คำนวณได้ 851.05W/0.8301=1025.24W

ดังนั้น หากไม่ได้เอาค่าประสิทธิภาพมาคำนวณในการเลือกซื้อ UPS ด้วย ก็อาจจะทำให้เลือก UPS ผิดขนาดได้ครับ

ป.ล. PSU ที่ผ่านมาตรฐาน 80Plus ของแท้ ต้องมีรายชื่ออยู่ในเว็บนี้เท่านั้นครับ

+1 ขอบคุณครับอยากซื้อด้วยคน ฝนตกหนักเลย

Comment

ดันไปให้คนอ่าน

Comment

เยี่ยมจริงๆ ข้อมูลนี้

ขาย UPS อยู่ จะได้บอกลูกค้าได้ เพราะบางคนไม่ทราบจริงๆ บางคนใช้ watt ซะสูงเลย ความจริงไม่จำเป็น ยกเว้นพวกขาโหด

Comment

นี่เข้าหน้าฝนมา2เดือนแล้วไม่ใช่หรือครับ แต่จะว่าไปไม่ว่าจะหน้าไหนก็ควรมี upsนะครับ

Comment

ขอบคุณความรู้ดีๆครับ

Comment

ผมก็อยากได้เหมือนกันครับบ้านผมก็ไฟตกบ่อยกลัวพังเหมือนกันไงช่วยแนะนำที่ครับ สเปคผม

i7 2600k + v6gt
                            Gig 560ti Soc
                            Asus P8P67
                            Ram Kington Hyper 8GB 4X2
                            HDD seagate 1TB
                            PSU 685W (ลืมว่ายี้ห้ไรอะครับแต่ไม่มี 80plus)

ไงรบกวนทุกท่านคำนวณและให้คำแนะนำผมทีครับ ผมไม่เก่งคำนวณอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับท่าน (ขอราคา UPS รุ่น +ซื้อหรือสั่งได้ที่ไหน จาเป็นพระคุณอย่างมากครับ ทุกๆท่าน)

Comment

Originally posted by lookaway View Post
                              ผมก็อยากได้เหมือนกันครับบ้านผมก็ไฟตกบ่อยกลัวพังเหมือนกันไงช่วยแนะนำที่ครับ สเปคผม

i7 2600k + v6gt
                              Gig 560ti Soc
                              Asus P8P67
                              Ram Kington Hyper 8GB 4X2
                              HDD seagate 1TB
                              PSU 685W (ลืมว่ายี้ห้ไรอะครับแต่ไม่มี 80plus)

ไงรบกวนทุกท่านคำนวณและให้คำแนะนำผมทีครับ ผมไม่เก่งคำนวณอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับท่าน (ขอราคา UPS รุ่น +ซื้อหรือสั่งได้ที่ไหน จาเป็นพระคุณอย่างมากครับ ทุกๆท่าน)
                              สเปคนี้กินสูงสุดประมาณ 373W / 0.7 = 532.86W ไม่รวมจอ

ควรใช้ UPS ขนาดอย่างน้อยที่สุด 550W สำหรับเครื่องเดิมๆ ไม่ OC

แต่แนะนำ 600W เลยดีกว่าครับ ราคาตั้งแต่ประมาณ 3,000 ขึ้นไป หรือถ้างบเยอะ มอง 600W รุ่นที่ใช้แบต 2 ก้อน ประมาณ 4,000 up

ลองไปเดินดูที่ IT City นะครับ มีให้เลือกเยอะดี ถ้ามีโปรก็ยิ่งถูก

Comment

Working...
                              X