Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยชี้เป้าหน่อยจ้า งบ20k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยชี้เป้าหน่อยจ้า งบ20k

เพื่อนฝากหาครับ มีงบประมาน20k ต้องการหาลำโพง2.0ไว้ฟังเพลง ยังไม่มีแอมป์
    ชอบแนวเสียงใสๆหวานเบสไม่จัด รบกวนแนะนำหน่อยจ้าท่านผู้รู้

ขอบคุณครับ

แนวนี้ แนะนำ m200mkiii ครับผม เงินเหลือเพียบด้วยครับผม (หรือเอาไปซื้อขาตั้งกับ DAC ได้อีก)

Comment

Originally posted by navin02082 View Post
      แนวนี้ แนะนำ m200mkiii ครับผม เงินเหลือเพียบด้วยครับผม (หรือเอาไปซื้อขาตั้งกับ DAC ได้อีก)
      +1 ครับ
      สำหรับคนชอบจบเร็ว

ถ้าเอาแบบลากยาวก็ลองหา int ซักตัว แล้วก็ลำโพง MS ก็ได้ครับ งบเท่านี้ เลือกได้เยอะ แต่บางทีอาจจะไปหนักที่ int กับ สายลำโพงดีๆ
      ผมเพิ่งจัดชุดบ้านมา ตอนแรกคำนวนราคาลำโพง reciever เครื่องเล่นอย่างดีเลย สุดท้ายตกม้าตายตอนจบ ได้ของมาครบ เหลือแต่สายลำโพงและสาย ac กับระบบไฟ
      สายลำโพงดีๆก็ราคาแพงหน่อยครับ แต่คุณภาพและเสียงที่ได้ก็จะอัพขึ้นตามนั้นด้วย แล้วมีชุดโหดๆ ก็ต้องวางในพื้นที่และระยะที่เหมาะเจาะด้วยนะครับ
      แถมระบบไฟก็ต้องดีในระดับนึง ถ้าเอาแบบเรียบง่ายก็ ปลั๊กไฟ belkin หรือ huntkey กันไฟกระชากก็ได้ในระดับเริ่มต้นครับ
      แต่ถ้าเป็น M200MKIII ลำโพงคอมที่ไม่คอม (ว่าไปนั่น) มันวางหน้าคอม ก็โอเค แล้ว ฟังในระยะ 1-1.5 เมตรก็เรียบหรูแน่ๆ ระบบไฟก็ Belkin กันกระชากซักตัวอยู่ครับ แต่ถ้าไฟกับบ่อย อันนี้ต้องพิจารณากันเยอะหน่อย

ผมสรุปอุปกรณ์ที่จะเสียคร่าวๆละกันนะครับ
      ถ้าเป็น M200MKIII ก็จะมี M200MKIII + RCA to RCA + A/C Line + ปลั๊กไฟนิดหน่อย
      ถ้าเครื่องเสียงบ้าน Int or AVR + Speaker + Speaker front line + ขาตั้ง + A/C Line + ปลั๊กไฟ (ถ้าจะจัดจริงๆก็ไม่นิดหน่อยอะครับชุดบ้าน) + Player + สายต่อเข้า Player (Coax,Optic,RCA ฯลฯ)

ก็คงประมาณนี้ครับ แต่ข้อดีข้อเสียก็ต่างกันออกไป
      M200MKIII จบเร็ว ถ้าจะไปต่อก็ได้แค่เรื่องสายสัญญานกับ DAC แต่ประหยัดงบไปเยอะถ้าเล่นกับคอม
      ถ้าเครื่องเสียงบ้าน เล่นสนุก ฟังมันส์ หวานๆ ใส ตามลำโพง แต่จะเริ่มบานปลายไปไกล เวลาสนุกเกินควร อย่างที่ผมเป็นอยู่จนงบหมด -*-

ปล.อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวจากการจัดชุดบ้านและชุดคอมมาไม่นาน

Comment

ถ้าง่ายจบไวดีก็Swanแหละคับ
        ถ้าถ้าเครื่องเสียงบ้าน จบยากกว่าก็จิง แต่ก็ได้อะรัยมากกว่าเช่นกัน เด่วลองจัดชุดเล็กๆให้ดู

ลำโพง POLK AUDIO RTi A1 เสียงจะโปร่งๆใสๆ
        Integrated Amp CAMBRIDGE AUDIO Topaz AM5
        สายลำโพง AUDIOQUEST : TYPE-4 (คิดไป4เมตร)
        สายสัญญาณ EverGreen mini to rca (1m.)

รวมราคา 19710 (อ้างอิงจากปิยะนัส)

ถ้าไม่ชอบแนวเสียงตัวนี้ ยังมีลำโพงในราคาใกล้ๆกันอิกมากมาย
        piyanas.com/showroom/en/product.html?category_id=261&page=shop.browse&limitstart=0&limit=50

Comment

Originally posted by maxzaba View Post
          ถ้าถ้าเครื่องเสียงบ้าน จบยากกว่าก็จิง แต่ก็ได้อะรัยมากกว่าเช่นกัน เด่วลองจัดชุดเล็กๆให้ดู

ลำโพง POLK AUDIO RTi A1 เสียงจะโปร่งๆใสๆ
          Integrated Amp CAMBRIDGE AUDIO Topaz AM5
          สายลำโพง AUDIOQUEST : TYPE-4 (คิดไป4เมตร)
          สายสัญญาณ EverGreen mini to rca (1m.)

รวมราคา 19710 (อ้างอิงจากปิยะนัส)

ถ้าไม่ชอบแนวเสียงตัวนี้ ยังมีลำโพงในราคาใกล้ๆกันอิกมากมาย
          piyanas.com/showroom/en/product.html?category_id=261&page=shop.browse&limitstart=0&limit=50
          ลองไปฟังลำโพงดูแล้วหา Int อีกทีครับได้หลายแนวเยอะดี ถ้าไม่ชอบไป swan ดีแล้ว (*0*)

Comment

ขอบคุณที่ท่านที่ช่วยแนะนำครับ
            ผมเอาไปไว้ข้าง TV50'' ครับ ไม่ได้วางโต้ะคอมครับ จึงอยากได้ตัวใหญ่เพื่อความสวยงาม ตอนแรกเล็งBose แต่มีแต่รุ่นเล็กๆT_T

Originally posted by maxzaba View Post

ทุกอย่างที่ว่ามาซื้อได้ที่ปิยะนัสทั้งหมดเลยรึป่าวครับ กะเดินเข้าไปออกมาแล้วจบเลย^^
            Last edited by MikSeaSon; 8 May 2012, 23:41:53.

Comment

Originally posted by MikSeaSon View Post
              ผมเอาไปไว้ข้าง TV50'' ครับ ไม่ได้วางโต้ะคอมครับ จึงอยากได้ตัวใหญ่เพื่อความสวยงาม ตอนแรกเล็งBose แต่มีแต่รุ่นเล็กๆT_T

ทุกอย่างที่ว่ามาซื้อได้ที่ปิยะนัสทั้งหมดเลยรึป่าวครับ กะเดินเข้าไปออกมาแล้วจบเลย^^
              ขออนุญาติตอบแทนท่าน maxzaba ละกันนะครับ
              ซื้อได้จาก ปิยะนัส ทั้งหมดครับ
              แต่ผมแนะนำนิดครับ ถ้าดูดีๆในบอร์ดนี้ แบบไม่รีบ อาจจะหา spec ได้สูงกว่าถึงแม้จะเป็นสินค้ามือสอง แต่บางเจ้าก็สภาพไม่ต่างจากมือ 1 เลยครับแถมประกันเหมือนซื้อใหม่ก็ และยังมีบางเจ้าที่ขายเป็นมือ 1 อีกด้วยครับ
              เพราะผมคนนึงที่ตอนแรกคิดแบบจะเข้าทีเดียวเดินออกมาแล้วจบเลย แต่ผมเปลี่ยนใจก่อน จากราคาที่ตั้งไว้กับ spec เริ่มต้น เขยิบมาเป็นเกือบรุ่นกลางได้เลยครับ
              เพื่อนผมก็จุกมาแล้วครับกับ เดินเข้าไปแล้วได้ของครบ พออกมาแรกๆก็บอกว่า คุ้มๆ แต่พอเจองบเท่ากันแต่ของ spec สูงกว่าก็จะเริ่มปลอบใจตัวเองว่า
              เอาน่ะใช้คุ้มแล้ว ยังไงก็ซื้อมาเป็น มือ 1

ปล.อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะตอนแรกเล่นของแบบม้วนเดียวจบ แล้วรู้สึกเจ็บ เลยลองรอหน่อยแต่อัพได้เยอะดีกว่า เพื่อนผมตอนนี้ก็เจ็บเหมือนๆกันกับผมตอนนั้นครับ ^^

Comment

น้องมิกซ์จะจัดชุดหนักแล้วเหรอครับ ฮิๆๆๆ แจ่มเลยๆๆ

ตามเพื่อนๆข้างบนบอกเลยครับ ถ้าไม่คิดมาก กำเงินเดินไปปิยะณัฐบอกงบแล้วฟังๆหาชุดที่ชอบเลยครับ

แต่แบบท่าน notea บอกนี้ผมเห็นด้วยมากๆนะ ใจเย็นๆหามือสองจังหวะดีๆได้ของสภาพดีๆรุ่นดีๆมาในราคาไม่แพง ก็คุ้มครับ ประหยัดไปแยะเลย

อย่างผมได้เจ้าNAD C340 สภาพกิ๊กๆของครบๆมาห้าพันเองงะ -*- กำตังค์เดินไปร้านห้าพันยังซื้อมือหนึ่งรุ่นล่างๆตอนนี้ไม่ได้เลย อิอิ

Comment

http://www.piyanas.com/showroom/en/p...ategory_id=294

Marantz MCR603 + ลำโพงวางหิ้ง อีกหน่อยหาซับฯ เพิ่มอีกสักตัว

หรือ

Usher S520 หรือ Proac 1SC Clone + Poppulse T-AMP

คหสต. นะครับ แต่เล่นแยกชิ้น อีกหน่อยคงอัพฯ อีกครับ

Comment

Originally posted by MENE View Post
                    http://www.piyanas.com/showroom/en/p...ategory_id=294

Marantz MCR603 + ลำโพงวางหิ้ง อีกหน่อยหาซับฯ เพิ่มอีกสักตัว

หรือ

Usher S520 หรือ Proac 1SC Clone + Poppulse T-AMP

คหสต. นะครับ แต่เล่นแยกชิ้น อีกหน่อยคงอัพฯ อีกครับ
                    แบบนี้จะเสียงจะสู้ In.Amp ไม่ได้ เพราะมีระบบ Player มาเกี่ยว

Comment

Originally posted by MikSeaSon View Post

"ที่ปิยะนัส เราให้ได้มากกว่าเครื่องเสียง คับผม"

ถ้าซื้อของมือสองก็มีข้อเสียอิกหล่ะ คือเราไม่ได้ลองฟัง หรือได้ลองไม่เยอะคับ อาจไม่ใช้สิ่งที่ถูกใจเรามากที่สุด ต้องเปลี่ยนกันอิก

Comment

Originally posted by osk115 View Post
                        น้องมิกซ์จะจัดชุดหนักแล้วเหรอครับ ฮิๆๆๆ แจ่มเลยๆๆ

ตามเพื่อนๆข้างบนบอกเลยครับ ถ้าไม่คิดมาก กำเงินเดินไปปิยะณัฐบอกงบแล้วฟังๆหาชุดที่ชอบเลยครับ

แต่แบบท่าน notea บอกนี้ผมเห็นด้วยมากๆนะ ใจเย็นๆหามือสองจังหวะดีๆได้ของสภาพดีๆรุ่นดีๆมาในราคาไม่แพง ก็คุ้มครับ ประหยัดไปแยะเลย

อย่างผมได้เจ้าNAD C340 สภาพกิ๊กๆของครบๆมาห้าพันเองงะ -*- กำตังค์เดินไปร้านห้าพันยังซื้อมือหนึ่งรุ่นล่างๆตอนนี้ไม่ได้เลย อิอิ
                        เพื่อนฝากมาครับอิอิ

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับสำหรับข้อมูลครับ^^

Comment

Working...
                        X