Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมPhenomมีCacheแค่2MBเองอ่าครับ:0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมPhenomมีCacheแค่2MBเองอ่าครับ:0

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors
    แล้วงี่มันจาสู้ Intel ไหวเหรอครับ Intel มันแบกมาตั้ง 12MB อ่าคับ :0

L3 นะคับ ^^a

Comment

L3มันก็อยู่บนDice cpu นาครับ :/
      L3 Phenom ก็แค่ 2MB เองครับ ;(

Comment

ถ้าเอามาเล่นเกมเหลือกินเหลือใช้ครับ

Comment

เขาเริ่มต้นแค่นี้ก่อน

ในอนาคตก็จะมี L3 ถึง 4M และ 6M ตามลำดับ

แต่ปัจจุบัน ถึง L3 แค่ 2M ก็ทำงานเร็วนะ ถึงสู้ไม่ได้ก็ใกล้เคียง

Comment

น่าสน รอราคา

Comment

L1 เยอะกว่าครับ

Comment

Originally posted by JunkMan View Post
                http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors
                แล้วงี่มันจาสู้ Intel ไหวเหรอครับ Intel มันแบกมาตั้ง 12MB อ่าคับ :0
                มันจะสู้ไม่ได้ไงครับ ในเมื่อ ใจมันรัก ต่อให้มี 1m มันก้แรงที่สุดอยุ่ดีครับ

ซื้อในสิ่งที่ชอบ ถ้าไม่ชอบ ก็ไม่อย่าไปซื้อครับ จะได้สบายใจครับ อิอิ

Comment

รวมพลคนนอนดึก อิอิ (ใช้เพราะชอบ อย่าคิดมากน่า)

Comment

สู้ได้คับ เพราะ L1 เยอะกว่า
                    ส่วน L3 สร้างมาเพื่อ แบ่ง ข้อมูลอีกทีนึง แบบ อะไรจำเป็น ก็เอาไป l2 ก่อน อะไร ไม่จำเป็น ก็ ทิ้งไว้ l3 จะได้ไม่ปนกัน ไงคับ เท่ากับเป็นตัวช่วยในการจักสรรข้อมูลเพิ่มไงคับ

สงสัยที่ l2 มีไม่เยอะ เพราะ ทุก คอร์ ติดต่อกันได้หมด หล่ะมั้ง เลยไม่ต้องมี front side bus แบบ intel มันก็เลยไม่ต้องมีที่เกบข้อมูลเยอะ เพื่อ รอถ่ายไปที่ front side bus ไงคับ

งั้นจะสู้ได้สู้ไม่ได้ ต้อง มีผู้ทดสอบ คับถึงจะรู้ แต่ ocz เอง มักจะใช้ core 2 duo กับ athlon FX -*- ในการทดสอบ

Comment

ผมชอบแนวทางพัฒนาของamdมากกว่านะมันน่าจะดีกว่า แต่ไหงทำไมintelมันดีกว่าวะ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        มันจะสู้ไม่ได้ไงครับ ในเมื่อ ใจมันรัก ต่อให้มี 1m มันก้แรงที่สุดอยุ่ดีครับ

ซื้อในสิ่งที่ชอบ ถ้าไม่ชอบ ก็ไม่อย่าไปซื้อครับ จะได้สบายใจครับ อิอิ
                        นี่แหละครับ เหตุผลที่เลือก AMD

Comment

AMD ซู่ๆ

Comment

การมีขนาด l2 cache เยอะๆไม่ได้แปลว่าจะแรงขึ้นนะครับ
                            ในช่วงแรกๆที่มีขนาด L2 cache เล็กๆอาจจะแตกต่างกันมาก แต่พอใหญ่ขึ้นเรื่อยๆความแตกต่างก็น้อยลงเรื่อยๆครับผม
                            นั่นคือคำตอบว่าทำไม
                            E2160 แพ้ E4300 เยอะ และ E4300 แพ้ E6300 เยอะ
                            แต่ E6320 และ E6300 เดิมไม่ค่อยยจะต่างกันเท่าไหร่

Comment

อยากเห็นตัวเป็นๆจัง^^

Comment

Working...
                              X