Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ ตันแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ ตันแล้ว

รายระเอียด cpu ram m/b ตามรูปครับ
    ผม oc p4 ใช้บอร์ด p5kr แรม kingston value bus 800
    คล้อกถึง 3.9 GHz ram @1040 (คล้อกต่อไปได้อีกนิดประมาณ @ 4.00 แต่ไม่ค่อยเสถียร ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่แรม มั้ง)
    ให้ไฟ ตามนี้ครับ
    cpu 1.6 ไม่รู้ให้เยอะเกินรึป่าว อุณหภูมิ full ประมาณ 75 องศา ซิ้งเดิม(ถ้าคล้อกเพิ่มได้อีกจะเปลี่ยนซิ้ง 55)
    ram 2.1 อันนี้ก้อไม่รู้อีกเหมือนกันว่าให้ไฟเท่าไหร่ & จะปรับ cl ยังไงเพราะผมปรับไม่เป็น ช่วยดูให้หน่อยครับ
    nb ให้ไฟ 1.55 ครับ อันนี้ผมว่าน่าจะเหลือมั้ง เพราะมันปรับสุดที่ 1.7

อยากให้ช่วยดูให้หน่อยครับว่าจะลากต่อยังไงดี
    อันดับแรกเลยก้อน่าจะเป็น cl ซึ่งมันมีเต็มไปหมดไม่รู้จะเริ่มยังไงดีให้มันเสถียร
    แล้วจะลากแรมตัวนี้ไปได้ถึงประมาณเท่าไหร่ครับ หรือว่าต้องปรับลงอีก(จิงๆไม่อยากปรับลง)
    cpu ออกจะเก่าไปหน่อย แต่ก้อช่วยผมหน่อยนะครับ
    Attached Files

เอาง่ายๆหรือเอาแบบยากๆดีหละ หุหุ

งั้นเอายากๆก่อนเลยดีกว่า ผมว่าทางที่ดีควรจะไล่เทสกันทีละอย่างว่าอะไรมันตัน อันดับแรกเห็นควรให้เทสที่ตัวแรมซะก่อน ว่ามันสามารถลากไปได้ไกลกว่านี้หรือเปล่า วิธีคือ ทดบัสให้สูงหน่อย แล้วลากแต่แรมแบบไม่หนัก cpu แต่กรณีนี้น่าจะข้ามไปได้ เพราะดูท่าแล้วจะทดให้วิ่งที่ 800 แล้วแน่ๆเลย หุหุ
    อันดับต่อมาให้ลองลากแต่ cpu วิธีการคือ ทดบัสแรมให้วิ่งต่ำกว่านี้ คือวิ่งที่ 533 แล้วลองลากแต่ cpu ว่าทะลุ 4G แบบสบายๆมั้ย วิธีนี้จะไม่หนักแรม
    หากเราเทสเรียบบร้อยว่า cpu ไปต่อได้ แล้วยังอยากเล่นอัตราทดที่ 1:2 ก็ให้เพ่งความสำคัญไปที่แรม คือต้องเพิ่มไฟไปอีก กด CL ให้อยู่ที่ 5-5-5-15 น่าจะเพิ่มไฟเผื่อไว้ที่ 2.2-2.3 แล้วแต่กรณี(ไล่ดูเอง)
    ส่วนเรื่องไฟ NB ไม่จำเป็นต้องใช้เยอะขนาดนั้น เพราะมันเอาไว้ช่วยบัส ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นเลย เปลืองเปล่าๆ ดังนั้นเพิ่มนิดหน่อยก็พอละ

Comment

Originally posted by dears View Post
      เอาง่ายๆหรือเอาแบบยากๆดีหละ หุหุ

งั้นเอายากๆก่อนเลยดีกว่า ผมว่าทางที่ดีควรจะไล่เทสกันทีละอย่างว่าอะไรมันตัน อันดับแรกเห็นควรให้เทสที่ตัวแรมซะก่อน ว่ามันสามารถลากไปได้ไกลกว่านี้หรือเปล่า วิธีคือ ทดบัสให้สูงหน่อย แล้วลากแต่แรมแบบไม่หนัก cpu แต่กรณีนี้น่าจะข้ามไปได้ เพราะดูท่าแล้วจะทดให้วิ่งที่ 800 แล้วแน่ๆเลย หุหุ
      อันดับต่อมาให้ลองลากแต่ cpu วิธีการคือ ทดบัสแรมให้วิ่งต่ำกว่านี้ คือวิ่งที่ 533 แล้วลองลากแต่ cpu ว่าทะลุ 4G แบบสบายๆมั้ย วิธีนี้จะไม่หนักแรม
      หากเราเทสเรียบบร้อยว่า cpu ไปต่อได้ แล้วยังอยากเล่นอัตราทดที่ 1:2 ก็ให้เพ่งความสำคัญไปที่แรม คือต้องเพิ่มไฟไปอีก กด CL ให้อยู่ที่ 5-5-5-15 น่าจะเพิ่มไฟเผื่อไว้ที่ 2.2-2.3 แล้วแต่กรณี(ไล่ดูเอง)
      ส่วนเรื่องไฟ NB ไม่จำเป็นต้องใช้เยอะขนาดนั้น เพราะมันเอาไว้ช่วยบัส ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นเลย เปลืองเปล่าๆ ดังนั้นเพิ่มนิดหน่อยก็พอละ
      ป๋าเดียร์ แวะเวียนมาดูบ้างนะครับ.. http://forums.overclockzone.com/foru...01#post1452901

Comment

Working...
      X