Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเซียนเรื่อง RAID 0 ช่วยดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเซียนเรื่อง RAID 0 ช่วยดูที

อยากให้ช่วยดูให้ทีว่า Raid มันหลุดหรือเปล่าครับแบบนี้ รุ้สึกมันไม่ค่อยแรงเลย ต้องทำใหม่หรือเปล่า

เพิ่ง เทส เมื่อกี๊นี้เอง มี RAid 0 , Segate 250 sata 2 , WD SATA2 /250G ,WD 320G sata 2 ผลได้เท่านี้ OK หรือเปล่าหรือน้อยไป

ผมเทส raid0 ใช้ sisandra ก็ได้ราวๆ 120-130mb เหมือนกันอะ ถ้าปกติ raid หลุดข้อมูลมันจะหายไปเลยนิ ผมว่าปกตินะ

Comment

Originally posted by sunserus View Post
      ผมเทส raid0 ใช้ sisandra ก็ได้ราวๆ 120-130mb เหมือนกันอะ ถ้าปกติ raid หลุดข้อมูลมันจะหายไปเลยนิ ผมว่าปกตินะ
      แล้วตัว 320 G หละครับ ได้ 130 เท่ากับต่อ raid เลยเหรอครับ

Comment

ตัว 320g นั่นไม่รู้คร้าบ หลอนเปล่า 320g ได้130 แรงกว่า raptor 10000รอบอีก

Comment

ผมว่าหน่าจะ หลอนนะครับ แบบนี้
          Last edited by Dear; 4 Feb 2007, 00:00:29.

Comment

ของผมก็เพิ่งทำ raid0 ไม่นานครั้งแรกด้วยแต่ผม 103MB/s เองครับ
            ส่วนตัวผมยังมองไม่เห็นเลยว่ามันเร็วกว่าเดิมยังไงอ่ะครับ
            ใครสามารถหาวิธีทดสอบได้ช่วยทีนะครับ
            ขอบคุณครับผม

Comment

Originally posted by digimon View Post
              ของผมก็เพิ่งทำ raid0 ไม่นานครั้งแรกด้วยแต่ผม 103MB/s เองครับ
              ส่วนตัวผมยังมองไม่เห็นเลยว่ามันเร็วกว่าเดิมยังไงอ่ะครับ
              ใครสามารถหาวิธีทดสอบได้ช่วยทีนะครับ
              ขอบคุณครับผม
              555 ปัญหาเดียวกันเลยครับ ไม่เห็นรู้สึกเลย ลองกับ ไฟล์ใหญ่ ๆ ก็แล้วไม่เห็น จะรู้สึกเลย เลยสงกะสัยว่ามัน ใช้ได้หรือเปล่า ครับ
              Last edited by Dear; 4 Feb 2007, 00:32:42.

Comment

ตรวจดูแ้ล้วครับ เพี้ยนจริง ๆ

และอีกอย่างคับ ที่ไม WD test ออกมาแล้ว รุ้สึก ด้อย กว่่า Segate ก็ไม่รู้

Comment

เท่าที่เคยใช้นะครับ อันนี้ลองกับตัวเอง ต่ีอแบบ HDD 4 ตัวจะไวที่สุด ถ้าสองตัวไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง แต่ถ้าสามตัวนี้เห็นชัดเจนที่สุดว่าไวขึ้น แต่พอตัวที่ 4 นี่จะไวขึ้นมากว่า 3 ตัวนิดเดียว แล้วตอน Set RAID นี้ต้องใช้ เป็น ICH 7 นะครับ จะดีกว่าใช้เป็นตัว ITE 8211

Comment

แล้วตอนที่เกมมันโหลดจะเร็วขึ้นมั้ยครับ

อยากรู้เหมือนกัน

Comment

การ RAID 0 เนี้ยมันก็มีข้อดีเเละข้อเสียนะครับ ขอดีก็คือ อัพโหลดได้เร็วกว่า ฮาร์ดดิสลูกเดียวสะอีก...แต่ถ้าข้อมูลหลุดฮาร์ดดิสตัวที่2ก็จะหลุดไปด้วย ส่วนโปรแกรมที่คุณให้ผมดูแล้วอะ...มันก็ยังถือว่าปรกตินะครับ...ข้อมูลยังอยู่ครบ ความเร็วระดับนี้ก็ถือว่าผ่านเกณฑ์นะครับ ถ้าคุณคิดว่ามันช้าคุณลองตรวจสอบดูสิว่าคุณลงโปรแกรมอะไรไว้บ้าง...แบบว่าโปรแกรมที่มันหนีกเครื่องอ่ะครับ

Comment

Working...
                      X