Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไรท์แผ่นแล้วเครื่องกระตุก load CPU 70%+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไรท์แผ่นแล้วเครื่องกระตุก load CPU 70%+

ผมว่าหลายๆคนคงเคยเป็นนะแบบนี้ ตอนกำลังไลท์แผ่นเครื่องมันอืดมากเลย
    เปิด winamp ด้วยยิ่งไปใหญ่เลยครับ เพลงกระตุกจนฟังแทบไม่รู้เรื่อง

พอดีผมเจอแบบนี้บ่อย พึ่งลงวินโดว์ใหม่ยังไม่ถึงเดือนเลยเอาอีกแล้ว
    มีวิธีอื่นที่ง่ายกว่าลงวินโดว์ใหม่หรือเปล่าครับ ขี้เกียจลงใหม่ - -*

กำลังเข้ารหัสไฟล์หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
      กำลังเข้ารหัสไฟล์หรือเปล่าครับ
      น่าสงสัย

เพราะปกติ ผมเขียน DVD ดูหนัง ไปด้วย ก็ไม่มีปัญหา

บางทีก้เล่น DOT A ไปด้วย

CPU หัวเดียว แรม 2GB

Comment

IDE หล่ะสิ

Comment

CPU ท่านรุ่นอาไรหละคับ แล้ว RAM เท่าไร

Comment

Originally posted by MAIMAI View Post
            น่าสงสัย

เพราะปกติ ผมเขียน DVD ดูหนัง ไปด้วย ก็ไม่มีปัญหา

บางทีก้เล่น DOT A ไปด้วย

CPU หัวเดียว แรม 2GB

ของผม E2200 + RAM2GB + SATA250x2 ครับ
            ถ้ามันปรกติมันก็ไม่กระตุกหรอกครับ DOTA กับ ไรท์ maximum speed ก็ยังไม่มีอาการกระตุกนะ
            ส่วนเรื่องเข้ารหัส ไม่ได้เข้าครับผม
            เครื่อง idle CPU 9-18% PF Usage 1.20 GB ครับ
            ตอนผมไลท์ผมพึ่งรีเครื่องมาใหม่ๆเลยครับ PF ไม่น่าเกิน 700 MB

Comment

ตัว writer เองหรือเปล่าที่ทีปัญหา หรืออาจจะเป็นที่บอร์ด

วันก่อนเจอกับตัวเองเลย dvd-rw asus ide ต่อ external box เขียนได้ปรกติ แต่พอกล่องเสีย เลยจับยัดเคส พอลองเขียนดู dvd 1แผ่น ตั้งความเร็ว4x แต่ใช้เวลาเขียนไป 1ชม20นาที + เครื่องกระตุกเล่นอะไรไม่ได้ เลยตัดสินใจซื้อตัวใหม่เป็น DVD-RW LG แบบ SATA ใส่ไปแล้วเขียนได้ปรกติ เขียนแผ่นไป โหลดบิท ฟังเพลง ดูเว็ปพร้อมกัน ไม่มีปัญหา แต่ DVD-RW Asus เอาไปต่อเครื่องอื่นก็ปรกติดี เลยสงสัยว่า MB อาจจะมีปัญหาเพราะตอนนี้ USB ด้านหลังปรกติ แต่ตัวที่ต้อง Jump จากบอร์ดต่อไม่ได้เลย เปิดบิท 24ชม ใช้มา 1ปี 10เดือน สงสัยจะเริ่มมีปัญหาที่บอร์ดแล้ว
              Last edited by Hello! Project; 31 Oct 2008, 10:12:38.

Comment

ลองเช้คสายSATA ครับผม หรือไม่ก้อมะนเจอไวรัสที่ทำไห้HDD วิ่งแค่8-20 mb/s

Comment

กรณีของผมนะที่เจอมา เวลาไรท์แผ่นRam 90% ทำเอาโปรแกรมอื่นกระตุกทั้งหมด
                  สาเหตุจากไฟล์ที่ไรท์ (โดยเฉพาะ ISO )เป็นไฟล์ที่โหลดมา
                  เปิดโหลด bit พร้อมไรท์( NERO + Utorrent) พร้อมกันกระตุกแหลก
                  แต่พอปิด Utorrent แล้วไรท์ ปกติ ไม่กระตุก

Comment

-.- งั้นขอผมก็ผิดปกติแล้วสิครับเนี้ย

CPU X2 4800+
                    RAM 2GB

ตอนไรท์แผ่น CPU จะวิ่งไปที่ 98-100% เลยอันนี้เรื่องจริงครับ
                    เล่นเกมส์กระตุก + ฟังเพลงไม่ได้ อุอุ เล่นเนตได้อยากเดียว *-*V

Comment

เคสนี้ลงวินโดว์ใหม่แล้วหายเลยนะครับ
                      ผมอยากให้มาวิเคราะห์กันเรื่อง registry + process ดีกว่าไม๊ครับ

Comment

ส่วนใหญ่เป็นที่เครื่องไรท์อ่ะ
                        ส่วนถ้าลงWindowใหม่ แล้วหาย คงเป็นที่ registry&programที่ใช้แหล่ะ
                        เคยเป็นทั้งสองแบบ
                        Note Book เป็นที่เครื่องไรท์
                        Dectop เป็นที่โปรแกรม อ่ะ

Comment

ปลใ ไม่ค่อยเกี่ยวกับ Spec CPU หรอก P3 สั่งโอนไฟรื ก๊อปทีละ2แผ่น ยังไม่กระตุกเลย
                          ยิงไข่ลื่นปื๊ด

Comment

Working...
                          X