Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ลาว!!วันนี้ตอน"ติดไฟให้พัดลมกาก"(มั่ง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โชว์ลาว!!วันนี้ตอน"ติดไฟให้พัดลมกาก"(มั่ง)

อย่าหยุดคิด+จินตนาการครับพี่น้อง วันนี้อาจไม่ดี วันต่อไปต้องดี
    วันนี้อาจได้แค่สิงประดิษฐ์ ต่อไปต้องเป็น นวัตกรรม

เห็นกระทู้ล่างๆถามมาก็เลยจัดให้ดูแบบ ลาวๆ ตามประสาผมเน้อ

เตรียมอุปกรณ์กันเลย
    1. พัดลม(กากไม่กากแล้วแต่)
    2. LEDขนาด3มม หรือใครจะใช้ 5มม ก็แล้วแต่
    3. ตัวต้านทาน ค่า 560โอมห์ขนาด1/4w ผมหา470โอมห์ 1/4ไม่ได้ มีแต่1/2ใหญ่เบ้ง
    4. สายไฟ ยิ่งเล็กยิ่งดี
    5. หัวแร้ง ตะกั่ว ปืนกาวร้อน สว่าน ฯลฯ

NEW!

เซ็ง พัดลม ไร้ซึ่งสีสรรค

ใหญ่โต

งั้นก็ต้องตามสโลแกน "ทำขอดีให้เสีย"
    "ทำของง่ายให้ยาก"

โธ่ นึกว่าหมู เห็มรที่บัดกรีสายไปหลอดมาให้ ที่ใหนได้ ไม่ได้ต่อวงจรใว้ โธ่โว้ย

ต่อเองก็ได้ว๊ะ แก๊ะๆๆๆๆๆๆ รื้อๆๆๆ เขี่ยๆๆๆๆ

หาๆคุ้ยๆ สายไฟ ไม่มีแง๊ะ เส้นเล็กๆ เอานี้แหล๊ะ ฉีกมา 4 คู่

จับๆมัดรวมกันซะ ทั้ง 4 เส้น แล้วลากไปรอใว้ที่ 4 มุมเลย บัดกรีซะด้วย + -

เตรียมหลอด LED 5มม บัดกรี R ซะ ที่ขา+ ในที่นี้ผมใช้ R570 โอห์ม(อยากให้สว่างโหน๋ย) ที่จริงควรใช้ 1k

ลองยัดลงรู อืม... ฟิต

วัดไฟ+ ไฟ- บัดกรีซะ

เอาใบไปพ่นสี แล้วก็ประกอบซะ ง่ายๆ อย่าลืมหล่อลื่น+ปัดขี้ผงซะด้วย

มีเหตุผล ที่ทำสีขาวเพราะ ถอดมาทำสีอื่นได้ง่าย แค่เนี๊ยย

เทียบสัดส่วนกะ 12 ซม ดู เหวอ...

เทสๆๆ...... อืม...

แข่งกันปล่อยลำแสงกันใหญ่ เหล่า อุตตร้า

มาถึงเหยื่อ รายต่อไปของเรา คูลลิ่งแพดผู้โชคร้าย ถอยห้างมาเลย 5555+

รื้อๆ แง๊ะๆ แก๊ะๆ ตามนโยบายพรรค์เรา

ตัดๆ เฉาะๆ ตัดยากมาก ขอบอก ใบฉลุุหัก2 ใบฉลุคอไฟฟ้าอีก1 กรรมแท้
    เพราะพอตัดมันจะละลาย ติดใบเลื่อย เลยเอาเลื่อยเหล็ก ไปเลื้อยในน้ำกันเลย พี่น้อง กร๊ากกกก

ยืมรูปมา ไม่ได้ถ่ายใว้เลื่อยอันล่าง

ทาบดูก็โอเค น๊ะ

มาถึงส่วนของใบ

ถอดสายUSB ทิ้งซะ

ป้อนไฟ 5V เข้าไปดู ลมไม่แรงเลย

แต่ผมมีทางออก คิดใว้แล้ว ด้วยเจ้านี่ ไอซี 7808 หึหึ

รูปนี้ 7805 ขาเหมือนกัน

05 คือ ออก5v 08 คือ ออก 8V ปล.มัวเพ

เพิ่มไฟ จาก 5 เป็น8 คงแรงขึ้น ค่อยทำสวิทช์เลือก เวลาร้อนๆ ค่อยเร่ง

รอหลอดไฟมาถึงก่อน ค่อยทำต่อ ฮี่ๆ

ตัวนี้ประมาณ 700 รอบ

จบ ค่อยต่อ

เพิ่งทำเสร็จอีกอัน อันนี้ 8ซม ในบาง(มากับฮาร์ดิสคูลลิ่ง ถูกๆ) ด่านล่างเลยครับ

มาดูพัดลมผู้โชคร้ายกัน ที่มาเป็นนายแบบ

ส่วนเรื่องการถอดพัดลม ผมขอข้ามไปนะครับ คิดว่าคงถอดกันเป็น ถ้าไม่เป็นก็กระทู้นี้ครับ
    วิธีถอดพัดลมแบบลาว <<<< หรือ กด

ส่วนการต่อ LED ใครต่อไม่เป็นก็ดูที่นี้ครับ การต่อLEDแบบลาวๆ <<<กด

เอาละ ต่อกันเลย ชำและออกมา

เอาสว่านมาเจาะ (ถ้าปรับรอบได้ ปรับรอบช้าๆหน่อยนะครับ รอบจัดมันจะละลาย)
    เจาะตามมุมทั้ง4นะครับ อ๋อ อย่าลืมหาถุงพลาสติกมาครอบตัวขดลวดตรงกลางใว้ด้วยครับ
    เดี๊ยวเศษที่เราเจาะจะไปติดในนั้นอาจสร้างปัญหาได้ครับ

แล้วก็ข้างๆ เพื่อร้อยสายไฟผ่าน

จากนั้น เตรียมหลอดพร้อมสายไฟร้อยเข้าไป ทั้ง4 พร้อมกับคร่อมRซะให้เรียบร้อย

ต่อสายพ่วงให้เสร็จเรียบร้อย พร้อมกับเอามาต่อที่สายพัดลมเดิม
    สำหรับตัวนี้เป็นแบบ3พินจะมีสีให้เราจำดังนี้

1. แดง ไฟ+ 12V
    2. ดำ ไฟ-
    3. เหลือง เซ็นเซอร์วัดรอบนั้นเอง

ถ้าเป็นแบบโมเล๊ก ก็ง่าย เพราะมีแค่2เส้น

ตรงนี้ก่อนต่อควรเช็คให้เรียบร้อยนะครับ สำคัญ

ประกอบกลับเข้าไปให้เรียบร้อยครับ

เทสๆๆ 1...2....3....

เสร็จแล้วครับ ง่ายนิดเดียว แต่ยากมาก

ไปก่อนละครับ อย่าลืมนะครับ "อย่าหยุดคิด"

อันนี้สีเขียว เช่นเดียวกันครับ
    นายแบบของเรา ผู้โชคร้าย

อย่าลืมนะครับ ปิดตรงกลางด้วย

เสร็จแล้ว เร็วมั๊ยครับ ท่านๆ เอิ๊กก

เทียบกับ CM ไปเลย หุหุ

อีกอย่างนะครับ แสงมันจะโค้งตามใบพัดลม เราก็สามารถเจาะให้บังคับมุมของแสงได้ครับ

ตัวอย่่างต่อไป ที่จะทำ

ตัวนี้สวย สีขาวของมันเรืองแสงด้วยน้า

แถม ประทัดจีนพร้อมไม้ขีด

ขอได้รับความขอบคุณ จากใจ "โชว์ลาว"
    Last edited by aekshow; 31 May 2010, 03:36:06.

ขอบคุณมากครับ คุณลุง

Comment

อีก 1 ผลงานที่ ตาเอกได้สรรสร้างมาให้พวกเราชมและแนวทาง

Comment

สวยงามครับ

Comment

นี่ ผมก็ทำนะ พัดลมตัวเดียวกันด้วย เอามาจากหลัง C5 ใช่ปะ
          แต่ของผมป่าเถื่อนกว่า เอาหัวแร้งเจาะเลย เพราะขี้เกียดไปหยิบสว่าน

แต่แสงมันสะท้อนมาน้อย ใหนๆก็ถอบใบพัดออกมาละ จับไปพ่นสีโครเมี่ยมเลย
          อะจ๊ากก...

Comment

แจ่มดีเหมือนแหะ
            แล้วพัดลมตัวนี้เป็นลูกปืนหรือเป็นบูทครับ
            สนใจที่มันกินกระแสน้อยดีแค่ 60 มิลลิแอมป์ แล้วลมมันแรงป่าวครับ

Comment

แจ่ม

Comment

มิน่าล่ะขอแล้วไม่ยอมให้ โจ๋ยดีครับเด๋วจาลองดูครับ

Comment

Originally posted by CooLBoyS View Post
                  ขอบคุณมากครับ คุณลุง
                  ไม่ปรือๆ
                  Originally posted by OoKengZaoO View Post
                  อีก 1 ผลงานที่ ตาเอกได้สรรสร้างมาให้พวกเราชมและแนวทาง

Originally posted by GTR 35 View Post
                  สวยงามครับ
                  ขอบคุณครับ
                  Originally posted by [KoonG] View Post
                  นี่ ผมก็ทำนะ พัดลมตัวเดียวกันด้วย เอามาจากหลัง C5 ใช่ปะ
                  แต่ของผมป่าเถื่อนกว่า เอาหัวแร้งเจาะเลย เพราะขี้เกียดไปหยิบสว่าน

แต่แสงมันสะท้อนมาน้อย ใหนๆก็ถอบใบพัดออกมาละ จับไปพ่นสีโครเมี่ยมเลย
                  อะจ๊ากก...
                  เบื่อ คนรู้ทัน
                  Originally posted by ball_ball View Post
                  แจ่มดีเหมือนแหะ
                  แล้วพัดลมตัวนี้เป็นลูกปืนหรือเป็นบูทครับ
                  สนใจที่มันกินกระแสน้อยดีแค่ 60 มิลลิแอมป์ แล้วลมมันแรงป่าวครับ
                  ลมก็ไม่มากไม่น้อยครับ ตัวนี้มันติดเคสเน้นเงียบ ซัก 1700 รอบได้
                  Originally posted by vibe View Post
                  แจ่ม

Originally posted by Merfo View Post
                  มิน่าล่ะขอแล้วไม่ยอมให้ โจ๋ยดีครับเด๋วจาลองดูครับ
                  แหะๆ ก็บอกแล้วว่ามีโครงการจะเอามาทำ ใว้โอกาศหน้าน๊ะพี่แอ๊ว

Comment

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
                      ถึงกับตะลึงเลยเรอะ

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                        ถึงกับตะลึงเลยเรอะ
                        เออดิ ลงทุนจริง

Comment

สวยงามเลย

ว่างๆไปนั้งทำได้ก่า....

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
                            เออดิ ลงทุนจริง
                            เห้ย เล็กๆน้อยๆ
                            Originally posted by son42603 View Post
                            สวยงามเลย

ว่างๆไปนั้งทำได้ก่า....
                            ตามสบายเลยครับ เสร็จแล้ว เอามาโชว์ไทยกันบ้างนะครับ

Comment

ตกลงแกนกลางตรงจุดหมุน
                              มันใช้บูทหรือลูกปืนครับรุ่นนี้

Comment

Working...
                              X