Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชว่ยหน่อยครับ... ต่อ HDMI แล้วเสียงไม่ยอมออกที่ LCD TV ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชว่ยหน่อยครับ... ต่อ HDMI แล้วเสียงไม่ยอมออกที่ LCD TV ครับ

ผมพึ่งซื้อ LCD TV Samsung 26" LA26B450C4 พอต่อ HDMI แล้วเสียงไม่ยอมออกที่ LCD TV ครับเงียบสนิท ผมใช้การ์ดจอ Sapphire HD 3650
    ... การตั้งค่าผมเข้าไปปรับที่ Control Panel --- Sounds and Audio Devices แล้วเลือก Adio กับ Voice เลือกเสียงที่จะออกเป็นของ ATI HD 3650 หมดแล้วครับ ทำไมถึงไม่มีเสียงออกมาทาง LCD TV ละครับหรือต้องไปตั้งค่าตรงไหนเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ แต่มันมีข้อความฟ้องขึ้นมาตามภาพข้างล่างนี้ครับ.... ขอความกรุณาท่านผู้ได้ทราบโปรดช่วยแก้ไขปัญหาให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ...
    .... ปล.ผมใช้ตัวแปลง DVI TO HDMI ของ ATI เลยครับ แล้วใช้สาย HDMI TO HDMI ครับ ....
    Attached Files
    Last edited by Yoseph; 2 May 2009, 17:46:26.

ฮากอลั่ม

Comment

ท่านใช้หัวแปลงล่ะซิ DVI----> HDMI

มันบอกให้ท่านต่อเสียงต่างหากน่ะท่าน

Comment

Originally posted by cimest View Post
        ท่านใช้หัวแปลงล่ะซิ DVI----> HDMI

มันบอกให้ท่านต่อเสียงต่างหากน่ะท่าน
        ก็การ์ดจอมันมี port dvi มา 2 port ผมต้องใช้หัวแปลงครับ... ผมใช้หัวแปลง DVI--> HDMI แล้วก็ใช้สาย HDMI TO HDMI ครับ...

Comment

ใช้ port แปลง DVI->HDMI ที่มันมีมาให้กับการ์ดจอ มันจะมีเสียงออกให้เหมือนกันครับ

แต่คุณต้องไปปรับให้เสียงมันออกจาก การ์ดจอคุณ แทนที่การ์ดเสียงก่อน

เช่น ของผมเป็นการ์ดจอของ ATI ระบบเสียงต้องเลือกเป็น High Definition Audio Device ประมาณนี้ครัรบ

แล้วเสียงจะออก

การปรับก็ไปปรับที่ option ของ Sound & Device ของวินโดว์อ่ะครับ ประมาณนี้

Comment

Originally posted by miixer View Post
            ใช้ port แปลง DVI->HDMI ที่มันมีมาให้กับการ์ดจอ มันจะมีเสียงออกให้เหมือนกันครับ

แต่คุณต้องไปปรับให้เสียงมันออกจาก การ์ดจอคุณ แทนที่การ์ดเสียงก่อน

เช่น ของผมเป็นการ์ดจอของ ATI ระบบเสียงต้องเลือกเป็น High Definition Audio Device ประมาณนี้ครัรบ

แล้วเสียงจะออก

การปรับก็ไปปรับที่ option ของ Sound & Device ของวินโดว์อ่ะครับ ประมาณนี้
            .. ผมปรับแล้วครับ การตั้งค่าผมเข้าไปปรับที่ Control Panel --- Sounds and Audio Devices แล้วเลือก Adio กับ Voice เลือกเสียงที่จะออกเป็นของ ATI HD 3650 หมดแล้วครับ ทำไมถึงไม่มีเสียงออกมาทาง LCD TV ละครับหรือต้องไปตั้งค่าตรงไหนเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ ปล.ผมไม่ได้ลงไดร์เวอร์ซาวด์ของเมนบอร์ดครับ วินโดว์มันเลยมีแต่ Sound ของ ATI ครับ...

Comment

ช่องต่อ DVI มีเสียงออกได้ด้วยเหรอครับ

Comment

Originally posted by bundith View Post
                ช่องต่อ DVI มีเสียงออกได้ด้วยเหรอครับ
                มีครับ แต่เป็น digital นะครับ ไม่ใช่ annalog อล้วอาจจะมีเฉพาะรุ่นด้วย(อันนี้ไม่แน่ใจ)

Comment

ของผม ถ้าจะต่อเสียงออก ต้องปิดโปรแกรมที่ใช้เสียงอยู่ในขณะนั้น เช่น โปรแกรมฟังเพลง โปรแกรมดูหนัง
                  เข้าไปตั้งค่าตามนั้น Apply ok แล้วเปิดโปรแกรมดูหนังฟังเพลง

Comment

เห็นจากอีกกระทู้ที่ว่าไปเอา adapter ของ 2600 มาใช้ ผมว่าจ่าจะเป็นเพราะตัวนี้ล่ะครับ

มันคนละรุ่นกัน ใช้ด้วยกันไม่ได้

ลองหาของรุ่น 3650 โดยเฉพาะมาดีกว่านะครับ

Comment

DVI = Digital Visual Interface (DVI) is a video interface standard designed to maximize the visual quality of digital display devices such as flat panel LCD computer displays and digital projectors.

HDMI = (High-Definition Multimedia Interface) is a compact audio/video interface for transmitting uncompressed digital data

----------------------------
                      DVI จะให้สัญญาณวีดีโอ แบบ ดิจิตอลเท่านั้น จะไม่มีสัญญาณเสียงออกมาโดยเด็ดขาด
                      ดังนั้นหากคุณใช้หัวแปลง จาก DVI>>>HDMI จึงไม่มีเสียง

เพิ่มเติมที่
                      http://en.wikipedia.org/wiki/Digital_Visual_Interface
                      http://en.wikipedia.org/wiki/High-De...edia_Interface

Comment

Originally posted by cimest View Post

ตามนั้น

Comment

ปรกติผมเคยใช้หัวแปลง DVI -- HDMI ที่แถมมากับ 3870 แล้วก็ใช้สาย HDMI -- HDMI ไป LCD TV Samsung เหมือนกัน แล้วเข้าไปในส่วน Sound มันจะมีให้เลือก HDMI ก็นั้นแหละครับ เลือกเป็น Default แล้วเสียงจะออกตามไป แต่ 3650 ผมไม่รู้นะว่ามันต้องต่ออะไรเพิ่มหรือเปล่า แต่ 3870 ผมทำแค่นี้

Comment

Originally posted by asphere View Post
                            ปรกติผมเคยใช้หัวแปลง DVI -- HDMI ที่แถมมากับ 3870 แล้วก็ใช้สาย HDMI -- HDMI ไป LCD TV Samsung เหมือนกัน แล้วเข้าไปในส่วน Sound มันจะมีให้เลือก HDMI ก็นั้นแหละครับ เลือกเป็น Default แล้วเสียงจะออกตามไป แต่ 3650 ผมไม่รู้นะว่ามันต้องต่ออะไรเพิ่มหรือเปล่า แต่ 3870 ผมทำแค่นี้
                            ผมก็ทำเหมือนที่ท่านทำเลยครับ ส่วน Sapphire HD 3650 ก็รองรับทั้งภาพและเสียงเพราะเข้าไปดูในเว็บมา ไดร์เวอร์ที่ลงไปมันก็เห็น Sound ของ ATI HD 3650 สงสัยคงจะเป็นที่ตัวแปลงมั้งครับเพราะผมไปเอาของ Asus HD 2600 มาใช้ครับ... ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by soongying View Post
                              DVI = Digital Visual Interface (DVI) is a video interface standard designed to maximize the visual quality of digital display devices such as flat panel LCD computer displays and digital projectors.

HDMI = (High-Definition Multimedia Interface) is a compact audio/video interface for transmitting uncompressed digital data

----------------------------
                              DVI จะให้สัญญาณวีดีโอ แบบ ดิจิตอลเท่านั้น จะไม่มีสัญญาณเสียงออกมาโดยเด็ดขาด
                              ดังนั้นหากคุณใช้หัวแปลง จาก DVI>>>HDMI จึงไม่มีเสียง

เพิ่มเติมที่
                              http://en.wikipedia.org/wiki/Digital_Visual_Interface
                              http://en.wikipedia.org/wiki/High-De...edia_Interface
                              ผมยืนยันได้ว่าถ้าใช้หัวแปลงที่ถูกรุ่นเหมาะสมกันกับการ์ดจอที่รองรับ มันมีเสียงออกแน่นอนล้านเปอร์เซนต์ครับ สำหรับแปลง DVI-HDMI แต่จากที่มันเตือนขึ้นมาจากคุณจขกท. เพราะว่า เค้าไปเอาของอีกรุ่นมาใส่ แถมเป็นรุ่นที่เก่ากว่าด้วย มันจึงไม่ได้ และมันก็แนะนำให้ต่อทางช่องเสียงที่อยู่ตรงการ์ดจอเอง

Originally posted by Yoseph View Post
                              ผมก็ทำเหมือนที่ท่านทำเลยครับ ส่วน Sapphire HD 3650 ก็รองรับทั้งภาพและเสียงเพราะเข้าไปดูในเว็บมา ไดร์เวอร์ที่ลงไปมันก็เห็น Sound ของ ATI HD 3650 สงสัยคงจะเป็นที่ตัวแปลงมั้งครับเพราะผมไปเอาของ Asus HD 2600 มาใช้ครับ... ขอบคุณครับ
                              ครับลองไปหาของ 3650 มาใช้ดู น่าจะได้ครับ ที่บ้านผมก็ใช้อยู่

Comment

Working...
                              X