Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามท่านที่ใช้ P35C-DS3R ว่าการที่เราจะเปิดใช้งาน SATA I ต้องปรับส่วนไหนของ BIOS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามท่านที่ใช้ P35C-DS3R ว่าการที่เราจะเปิดใช้งาน SATA I ต้องปรับส่วนไหนของ BIOS

คือปัญหาผมคือ ถอด HDD ตัวเก่าจาก 478 มามันเป็น SATA I จ่ายไฟ เสียบสายเสร็จเรียบร้อย
    เสียบช่อง สเรฟ ให้ SATA II เป็นมาสเตอร์ใน BIOS อ่ะ มองเห็น HDD ที่เป็น สเรฟ น่ะครับ
    ต่อพอรันเข้าวินโดว์ มันมอง ไม่เห็นอ่ะ เห็นแค่ HDD SATA II ที่ผมแบ่ง พาดิชั่น ไว้
    ตอนนี้เลย ยัง งงๆ ว่าเป็นเพราะผม ไม่ได้เปิดใช้งานมันหรือเปล่า

ก็ขอถามผู้รู้หน่อยน่ะครับ พอดี เล่น 775 ของ Gigabyte ยังไม่คล่องตัวเท่าไหร่ตอนนี้ก็ถูๆไถๆ

HDD SATA ไม่มี master , slave นะครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
      HDD SATA ไม่มี master , slave นะครับ
      อ่อ ลืมบอกไปว่า ของ Gigabyte ใน BIOS มันมี Slot เป็นคู่ๆ หนะครับ
      เช่น 01 เป็นมาสเตอร์ 02 เป็น Slave อ่ะครับ

ของรุ่นนี้ Rev. 2.0 มันมีอยู่ 8 Slot

Comment

HDD แบบ SATA จะให้เป็น Master หรือ Slave ไม่ได้อยู่ที่ตัว HDD นะครับ มันอยู่ที่ช่องเสียบบน Mainboard นะครับ ในคู่มือ Mainboard มันจะบอกอยู่ว่าช่องไหนเป็น Master ช่องไหนเป็น Slave ครับ

เปิดคู่มือ Mainboard แล้วไล่สาย SATA เสียบให้ถูกต้องก็ OK แล้วครับ ส่วน SATA I หรือ SATA II นั้น ให้ดู Jumper ที่ตัว HDD ครับ นอกนั้นไม่น่ามีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
          HDD แบบ SATA จะให้เป็น Master หรือ Slave ไม่ได้อยู่ที่ตัว HDD นะครับ มันอยู่ที่ช่องเสียบบน Mainboard นะครับ ในคู่มือ Mainboard มันจะบอกอยู่ว่าช่องไหนเป็น Master ช่องไหนเป็น Slave ครับ

เปิดคู่มือ Mainboard แล้วไล่สาย SATA เสียบให้ถูกต้องก็ OK แล้วครับ ส่วน SATA I หรือ SATA II นั้น ให้ดู Jumper ที่ตัว HDD ครับ นอกนั้นไม่น่ามีปัญหาครับ

แล้วถ้าใช้ SATA I บน บรอด SATA II ต้อง เสียบ Jumper แบบ ไหน อ่ะ ครับ เห็นมันมีอยู่ 4 แถว แนว ดิ่ง ถ้า SATA II มัน แค่เอาไว้จำกัดความเร็ว ชิมิ เป็นแนว นอน

Comment

ถ้า HDD เราเป็น SATA I อยู่แล้ว เอาไปเสียบ Mainboard SATA II มันก็ได้ความเร็ว = SATA I ตาม HDD อยู่แล้ว เสียบเลยไม่ต้องไปทำอะไรครับ

ที่ผมเขียนไว้ตาม Rep บนของผม คือในกรณีที่เอา HDD SATA II ไปเสียบกับ Mainboard SATA I น่ะครับ

Comment

ผมเสียบ จ่ายไฟ แล้วมันก็ยังไม่เห็น ตอนบูทเสร็จแล้ว อยู่ดี

Comment

Originally posted by hunterpoji View Post
                ผมเสียบ จ่ายไฟ แล้วมันก็ยังไม่เห็น ตอนบูทเสร็จแล้ว อยู่ดี
                ใน BIOS เห็นมั้ย

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                  ใน BIOS เห็นมั้ย
                  เห็นครับ บูทเสร็จ มีขึ้นที่ Hard Ware / Device Manager ด้วยอ่ะครับ แต่ไม่เห็นไดฟ์ของมันเพิ่มขึ้นมาเลย

Comment

งั้นรอท่านต่อไป ผมก็เป็นครับ ตอนซื้อ HDD 320 GB อีกลูกมาเสียบก็เป็นครับ คือ HDD ใหม่ เห็นครับ แต่ Access ไม่ได้เหมือนกัน แต่ตอนนั้นก็ไม่ได้สนใจแก้ปัญหา เพราะจะเอามาทำ RAID เลยลงใหม่พร้อมทำ RAID ลูกเดียว

Comment

Originally posted by hunterpoji View Post
                      เห็นครับ บูทเสร็จ มีขึ้นที่ Hard Ware / Device Manager ด้วยอ่ะครับ แต่ไม่เห็นไดฟ์ของมันเพิ่มขึ้นมาเลย
                      เปิด Disk Management ก่อนสิครับ แล้วจะเข้าใจทุกอย่าง

ยังไม่ได้กำหนดรหัสไดรว์ให้มัน มันก็ไม่แสดงให้เราเห็นในหน้า My Computer หรอกครับ

Comment

ของผมตาม rep 10 ปกติ Windows เวลา Detect เจอ จะกำหนดรหัส Drive ให้เอง แถมเรียง Drive ให้ใหม่ตามลำดับด้วย เพราะพอติดตั้งเสร็จ Windows จะให้เรา restart ครับ แล้วก็เห็นใน My computer ด้วย แต่ Format ไม่ได้ เพราะมันขึ้น Acess Denind พอมาอ่าน rep 11 ผมก็เลย งง ครับ

ตั้งแต่สมัยที่ผมใช้ Windows 98 มา ตอนนั้นผมมี HDD 800 MB อยู่ ไปเอา 1.7 GB มาต่อ เป็น Slave Windows มันก็จัดการเอง Detect เองเรียง Drive ให้เอง

ด้วยเหตุนี้ทำให้ผมงงไปเลยครับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                          เปิด Disk Management ก่อนสิครับ แล้วจะเข้าใจทุกอย่าง

ยังไม่ได้กำหนดรหัสไดรว์ให้มัน มันก็ไม่แสดงให้เราเห็นในหน้า My Computer หรอกครับ
                          ขอบคุณมากครับ ทำได้หละ รอ ฟอแมต อยู่ ตอนนี้ ปรกติ เคยใช้พอเสียบ HDD ไป มันก็จะเรียงแล้วก็ขึ้นมาให้เลยแล้วก็ ต้อง ฟอแมต ก่อน แค่ นั้น เอง ทำเอางงซะ ตั้ง นาน

Comment

ขอบคุณมากครับ ทำได้หละ รอ ฟอแมต อยู่ ตอนนี้ ปรกติ เคยใช้พอเสียบ HDD ไป มันก็จะเรียงแล้วก็ขึ้นมาให้เลยแล้วก็ ต้อง ฟอแมต ก่อน แค่ นั้น เอง ทำเอางงซะ ตั้ง นาน
                            แสดงว่าเคสนี้มันแปลก เพราะปกติไม่ต้องเข้า Disk Management จากที่ผมเคยทำ เสียบเสร็จ Windows มันกำหนดรหัส Drive ให้เอง มีแปลก ๆ แบบนี้ได้เก็บไว้เป็นความรู้มั่ง ผมก็เลยนึกไม่ถึงว่า Windows จะเพี้ยนถึงขนาดต้องเข้าไปกำหนดรหัส Drive ใน Disk Management เอาเอง เพราะต่อ HDD จากร้านที่เคยทำงานมันก็ไม่เคยเป็นแบบนี้

Comment

ผมว่ามันน่าสงสัยนะคับ เพราะว่าผมก็เอา sata I ของ478มาเสียบกับ DS3P ก็เจอเลยนะคับแต่ให้ระวังนะคับ มันมีพอร์ด SATA
                              สองชุด ผมเสียบชุดแรก แต่ชุดสองมันเสียบกับฮาร์ดดิกประเภทไหนก็ไม่รู้คับ คอยท่านต่อไปคับ

Comment

Working...
                              X