Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ X-Fi Music หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ X-Fi Music หน่อย

ตามที่ผมเคยบอกว่า X-Fi Music ของผมมันกลับบ้านเก่า คือเมื่อเสียบใช้ไปประมาณ 2-3 เดือน(เต็มที่ 4 เดือน) อาการที่จะปรากฏคือว่าเสียงมันจะแตก(เหมือนลำโพงแตก หรือเทปยืดประมาณนั้นแหละ) แต่พอถอดเก็บเอาออกจากคอมฯ ทิ้งไว้ซัก 3-4 อาทิตย์ แล้วก็เสียบกลับเข้าไปใหม่มันก็จะใช้ได้อีกและเสียงก็กลับมาเหมือนเดิม เป็นแบบนี้มา 4-5 ครั้งแล้ว(ซื้อมาตอนแรก 11 เดือนไปเคลมได้ตัวนี้มา แต่ตอนไปเคลมมันก็อาการแบบเดียวกันเลย)

ลืมถาม

ท่่านใดทราบไหมว่ามันเกิดจากอะไรซ่อมได้ไหมครับ จะได้ยำมันซะยังไงมันก็ไม่สมประกอบอยู่แล้วเผื่อมันจะกลับมาเกิดใหม่แบบเต็มตัวอิๆๆ
    Last edited by หอมหน่อย; 2 Dec 2008, 17:22:41.

ผมก็เคยเป็นตอนได้มาแรกๆ ก็งงเหมือนกันว่าลำโพงเรามันเสียป่าว พอลองถอดซาวการ์ดแล้วเสียบใหม่ลงDriversตัวใหม่ก็หาย

แต่ตอนนี้เป็นอีกแล้วคับ เป็นเฉพาะลำโพงซ้ายซะด้วยคับเสียงเหมือนแตกๆ งงเลย แต่พอปรับ Master Volume ลงจาก80% เหลือ50% เสียงถึงไม่แตก เซ็งเรย -*-

Comment

ของผมพังไปนานแล้วครับ ส่วนมากเขาไม่รับซ่อม sound อะครับ เขาบอกว่ามันไล่ยาก

Comment

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว โมเปลี่ยน c ยกแผงแบบท่าน banditez ไปเลยท่าน

Comment

Originally posted by JPS View Post
          ไหนๆก็ไหนๆแล้ว โมเปลี่ยน c ยกแผงแบบท่าน banditez ไปเลยท่าน
          ไอ้กระผมก็คิดแบบท่านนี่แหละ เพียงแต่ว่ายังไม่รู้จะไปหาอุปกรณืจากที่ไหนกันบ้าง อีกอย่างผมมันไฟฟ้า อ่ะครับครั้นไปยุ่งกับอิเล็คทรอนิกส์แบบละเอียดๆนี่ก็ไม่ค่อยถูกกันด้วยซิ ตอนนี้ก็กำลังช่างใจอยู่แหละครับ ผมเองก็คิดว่าน่าจะเป็นที่ output แต่ก็ไม่รู้อีกว่า output มันตรงไหน อิๆๆ

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
            ไอ้กระผมก็คิดแบบท่านนี่แหละ เพียงแต่ว่ายังไม่รู้จะไปหาอุปกรณืจากที่ไหนกันบ้าง อีกอย่างผมมันไฟฟ้า อ่ะครับครั้นไปยุ่งกับอิเล็คทรอนิกส์แบบละเอียดๆนี่ก็ไม่ค่อยถูกกันด้วยซิ ตอนนี้ก็กำลังช่างใจอยู่แหละครับ ผมเองก็คิดว่าน่าจะเป็นที่ output แต่ก็ไม่รู้อีกว่า output มันตรงไหน อิๆๆ
            แหมท่านจบไฟฟ้า ผมจบเครื่องกลยังใส่ไม่ยั้งเลยไม่ยิ่งกว่าท่านอีกเหรอเนี่ย
            ถ้าไม่ติดว่ากำลังจะขายทิ้งนี่ X-fi music ของผมคงแปลงร่างไปแล้วแน่ๆ

Comment

Originally posted by JPS View Post
              แหมท่านจบไฟฟ้า ผมจบเครื่องกลยังใส่ไม่ยั้งเลยไม่ยิ่งกว่าท่านอีกเหรอเนี่ย
              ถ้าไม่ติดว่ากำลังจะขายทิ้งนี่ X-fi music ของผมคงแปลงร่างไปแล้วแน่ๆ
              รอบนี้เป็นอีกคงได้ยำแหละท่านเพราะ save รูปท่านที่โมไว้แล้วตอนนี้ขอฟังเล่นไปพลางก่อน

Comment

ที่อาจจะเสีย
                Op amp เสีย , C รั่ว, ภาคจ่ายไฟ Op amp รวน
                น่าจะเท่านี้ก่อน
                หากร้ายแรงสุดก็ เรียงจาก น้อยไปหามาก
                DAC==>DSP(Main chip X-fi)
                ครับ

Comment

Originally posted by banditez View Post
                  ที่อาจจะเสีย
                  Op amp เสีย , C รั่ว, ภาคจ่ายไฟ Op amp รวน
                  น่าจะเท่านี้ก่อน
                  หากร้ายแรงสุดก็ เรียงจาก น้อยไปหามาก
                  DAC==>DSP(Main chip X-fi)
                  ครับ
                  รบกวนถามคุณ banditez ครับ

ถ้าเป็นอาการนี้ เปลี่ยน C หรืออื่นอุปกรณ์อื่นๆบนบอร์ดที่เปลี่ยนได้ จะรักษาหายไหมครับ

Comment

Originally posted by estrellas View Post

ถ้าเป็นอาการนี้ เปลี่ยน C หรืออื่นอุปกรณ์อื่นๆบนบอร์ดที่เปลี่ยนได้ จะรักษาหายไหมครับ

งั้นผมรบกวนอีกคนครับ ผมก็ว่ามันน่าจะหายในใจผมว่า chip x-fi คงไม่เป็นไรน่าจะเป็นที่พวกภาคจ่ายไฟกับ output นี่แหละ แต่ถอดออกมาก็พยามยามหาไอ้ c ที่หน้าตามันเปลี่ยนไปก็หาไม่พบ

Comment

จากที่ผม ใช้นะครับ X-FI ตัว นี้ ชิป มันร้อน มากๆๆด้วยๆๆ
                      ------------------------------------------------
                      มีอยู่วันหนึ่งผมไปอ่านเจอกระทู้ เขาพุดถึงX-FI ตัวนี้ว่า มัน ใส่ไปแล้วขึ้นหน้าน้ำเงิน กับอีก คนใส่ไปแล้ว ไม่วัพพรอต กับเครื่อง แต่ทั้ง 2กระทู้ ใช้ X-FI ตัวเก่า คือตัวไม่มีซิ้ง และ เขาก็ ไม่ได้คิกว่า มันจะเกิดเพราะความร้อน
                      ---------------------------------------------------------------------------------
                      มี ยูเซอหนึ่งเขามาบอกว่า ชิป X-FI ตัวนี้ร้อนมากๆ ร้อนขนาดที่ทำให้มันเอ๋อได้เลยทีเดียวดังนั้น ทางแก้คือ หาพัดลม ระบายอากาศ มัน จะให้ปัญหา ที่จะเกิด ลด ลงได้ดีมาก แต่ไม่ใช่ เสียแล้วเอาพัดลมไปเป่าเข้ากับตำรา วัวหายล้อมคอก นะครับ.....
                      -----------------------------------------------------------------------------
                      ผม ได้ทำตามคำแนะนำของเขาครับคือซื้อมือ 1เลย จาก มาเลเซีย ตัวนี้มีซิ้งครับ พอวื้อมาผมก็เอาพัดลม เปาเลย แต่อันที่จริง CAST ผมก็ระบาย ตรงมันอยู่เเล้ว เลยพากันเย็นเลย CM690 ใช้ มา 8เดือนและครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลยกับMOBO RAMPAGE EXTREME ผมชอบตอนเล่นเกมส์ ยิงกระสุนข้ามหัว เสียงฟ้าผ่าข้างตัว มัน เล้าใจ จริงๆๆ แม่เจ้า ......

Comment

Originally posted by estrellas View Post

ถ้าใช่ก็หายครับ
                        Originally posted by หอมหน่อย View Post
                        งั้นผมรบกวนอีกคนครับ ผมก็ว่ามันน่าจะหายในใจผมว่า chip x-fi คงไม่เป็นไรน่าจะเป็นที่พวกภาคจ่ายไฟกับ output นี่แหละ แต่ถอดออกมาก็พยามยามหาไอ้ c ที่หน้าตามันเปลี่ยนไปก็หาไม่พบ
                        ถ้า C มันรั่วคงหายากสักนิด แต่พอสังเกตุได้ว่าบอร์ดบริเวณนั้นจะร้อนผิดปกติ
                        Originally posted by gonpofin View Post
                        จากที่ผม ใช้นะครับ X-FI ตัว นี้ ชิป มันร้อน มากๆๆด้วยๆๆ
                        ------------------------------------------------
                        มีอยู่วันหนึ่งผมไปอ่านเจอกระทู้ เขาพุดถึงX-FI ตัวนี้ว่า มัน ใส่ไปแล้วขึ้นหน้าน้ำเงิน กับอีก คนใส่ไปแล้ว ไม่วัพพรอต กับเครื่อง แต่ทั้ง 2กระทู้ ใช้ X-FI ตัวเก่า คือตัวไม่มีซิ้ง และ เขาก็ ไม่ได้คิกว่า มันจะเกิดเพราะความร้อน
                        ---------------------------------------------------------------------------------
                        มี ยูเซอหนึ่งเขามาบอกว่า ชิป X-FI ตัวนี้ร้อนมากๆ ร้อนขนาดที่ทำให้มันเอ๋อได้เลยทีเดียวดังนั้น ทางแก้คือ หาพัดลม ระบายอากาศ มัน จะให้ปัญหา ที่จะเกิด ลด ลงได้ดีมาก แต่ไม่ใช่ เสียแล้วเอาพัดลมไปเป่าเข้ากับตำรา วัวหายล้อมคอก นะครับ.....
                        -----------------------------------------------------------------------------
                        ผม ได้ทำตามคำแนะนำของเขาครับคือซื้อมือ 1เลย จาก มาเลเซีย ตัวนี้มีซิ้งครับ พอวื้อมาผมก็เอาพัดลม เปาเลย แต่อันที่จริง CAST ผมก็ระบาย ตรงมันอยู่เเล้ว เลยพากันเย็นเลย CM690 ใช้ มา 8เดือนและครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลยกับMOBO RAMPAGE EXTREME ผมชอบตอนเล่นเกมส์ ยิงกระสุนข้ามหัว เสียงฟ้าผ่าข้างตัว มัน เล้าใจ จริงๆๆ แม่เจ้า ......
                        ตามนี้ครับ ความร้อนทำให้อุปกรณ์ต่างๆเสื่อมเร็ว

Comment

ขอบคุณครับ

อืมม นึกขึ้นได้ว่า เคยเห็นกระทู้นึงของคุณสาลี่ อาการเดียวกันเลย
                          เค้าเอาการ์ดล้างน้ำสบู่ เช็ดเป่าให้แห้ง ใส่กลับแล้วเสียงนิ๊งเหมือนเดิมครับ ก็น่าลองดูเหมือนกันนะ

Comment

ขอบคุณครับ

อืมม นึกขึ้นได้ว่า เคยเห็นกระทู้นึงของคุณสาลี่ อาการเดียวกันเลย
                            เค้าเอาการ์ดล้างน้ำสบู่ เช็ดเป่าให้แห้ง ใส่กลับแล้วเสียงนิ๊งเหมือนเดิมครับ ก็น่าลองดูเหมือนกันนะ
                            อันนี้เรื่องจริงหรือเอาฮาครับท่าน ฮือๆๆขืนทำงั้นแม่บ้านตบตาย

Comment

อันนี้เรื่องจริงหรือเอาฮาครับท่าน ฮือๆๆขืนทำงั้นแม่บ้านตบตาย
                              ทำได้จริงคับ แต่ตอนเป่าต้องเอาให้แน่ใจว่าแห้งแล้วจริงๆนะคับ

ผมลองทำดูแล้ว แต่ไม่หาย -*-

Comment

Working...
                              X