Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอLCD19นิ้ว ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดี ใช้แต่งรูปครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอLCD19นิ้ว ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดี ใช้แต่งรูปครับ

พอดีเพิ่งถอยspyderมาคาริเบทจอใหม่ครับ ปรากฏว่าจอเดิมที่ใช้อยู่ไม่ค่อยดีแล้วครับ สว่างไม่เท่ากันด้านบนมืดกว่าด้านล่าง เลยอยากหาจอใหม่ อยากได้LCD19นิ้วไม่wide รบกวนช่วยแนะนำยี่ห้อและรุ่นให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

LG1960TR(จะยังมีขายป่าวไม่รู้^^)

Comment

LCD 19'' SAMSUNG 943 Bx 5,690.00 บาท /ชิ้น
      http://www.jib.co.th/main.htm

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        LCD 19'' SAMSUNG 943 Bx 5,690.00 บาท /ชิ้น
        http://www.jib.co.th/main.htm

ขอบคุณคร้าบบบ กำลังสนใจตัวนี้อยู่เลยครับ

Comment

พึ่งถอยตัวนี้มะวาน 5,650

ใบโฆษณาตอน8900 *-*

Comment

จอเก่านี่ จอ CRT หรือว่า LCD ครับ?

ถ้าไม่เคยใช้ LCD มาก่อน (เคยใช้แต่ CRT) บางทีอาจมีอาการรับไม่ได้เรื่องสีเลยนะครับ เพราะ ทั่วๆไป เรื่องการให้สีและมุมมอง แย่กว่าครับ แต่จะได้เรื่องสเกลของภาพ (ไม่บิดเพี้ยนเหมือน CRT บริเวณขอบๆ เส้นตรงคือตรงเลย)

ผมว่า จอขนาด 19 นิ้วก็เหมาะสมดีนะ เพราะให้เล่นจอกว้างมากหรือใหญ่มากๆ ซึ่ง ระดับเกรดตลาดทั่วๆไปนี่ มันไม่ถือว่าเป็น Graphics Monitors หรอกครับ แค่ใกล้เคียงก็ยากแล้วถ้าหวังผลแบบจริงๆจังๆ

เวลามองตรงกลางมันก็โอเคครับ แต่พอเลื่อนสายตาไปจุดระยะจากกลางไปขอบไล่ไปเรื่อยๆ ถ้าสีเริ่มเพี้ยนไปเรื่อยๆก็ เลิกพิจารณาตัวนั้นได้เลยครับ เบื้องต้นเลยนะครับ เทสกับสีแบบ solid เลยก็ได้ครับด้วยตา จอกว้างมากๆเท่าที่ผมเจอจะมีปัญหาเรื่องนี้พอสมควรครับ

เดี๋ยวนี้ พวก Graphics Monitors นี่เค้าทำมากันแบบ ไวด์สกรีนแล้วนะครับ พวกนั้นคือ แพงระยับจริงๆ

เลยจะถามว่า งบประมาณเท่าไหร่ครับ?

ถ้ามีราวๆ 6 - 8 หมื่น แนะนำ Eizo ครับ ซีรีย์ ColorEdge ครับ ตัวนี้ recommend

ถ้ามีงบประมาณราวๆ 1 หมื่น - 2 หมื่นบาท หาจอ Dell ที่ใช้พาแนลที่ไม่ใช่ TN เช่นพวก PVA , S-PVA (พาแนลของซัมซุง)

ถ้างบต่ำกว่าหมื่นลงมา..... ตรงนี้ต้องเลือกดีๆครับ เพราะ มีทั้งดีระดับใช้งานได้เลย กับ ไม่ได้เรื่องเลยก็มีครับ
            ส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดเป็นพาแนล TN แทบทั้งหมดครับ ขึ้นอยู่กับว่า เจ้าไหนจะทำมาได้ดีกว่ากัน

ถ้าใช้กับ spyder (เดาว่าเป็น 2 express) ลองพิจารณาว่า จอนั้นใน OSD มันปรับค่าอะไรได้บ้างนะครับ อย่างน้อยก็น่าจะปรับพวก RGB หรือเซ็ท อุณหภูมิแสงได้ ถ้าให้ดีก็ ปรับไล่ระดับแบบไม่ต้องมีตัว preset เลยก็ดีครับ แต่จริงๆส่วนใหญ่ก็เล่นกันที่ 6500k gamma 2.2 นั่นแหล่ะครับ ก็ลองเซ็ทๆดูครับ

ถ้าไม่เคยใช้ก็ รุ่นนี้ มันวัดแสง ambient ไม่ได้นะครับ ถ้าจะหวังผลให้ได้ชัวว์ๆนี่ คงต้องเล่นห้องที่สภาพแสงไม่เปลี่ยนไปๆมาๆนะครับ รุ่นหลังๆนี่ อย่างพวก spyder3 pro หรือว่าตัว elite นี่ก็ เริ่มทำได้แล้วครับ แต่ถ้า มีมิเตอร์วัดแสงแบบตกกระทบ พวกยี่ห้อถูกๆของพวกเอกศิลป์เอามาใช้งานก็พอได้นะ มันวัดอุณหภูมิแสงได้ครับ แบบนั้น ชัวว์กว่าเยอะ แล้วค่อยปรับค่าใน OSD ตามสเกลที่อ่านได้ครับ ค่อยใช้ spyder 2 ex ปรับตามทีหลังครับ ค่อยไปเซ็ทในซอฟแวร์ที่คาลิเบรทอีกทีครับ

ผมไม่ได้ลองพวกที่ไม่ไวด์สกรีนเลยครับ เลยไม่ทราบจริงๆ
            แต่ระดับของจอราคาต่ำกว่าหมื่นนี่ ไม่หนีกันมากหรอกครับ นอกจากไปเล่นยี่ห้อโนเนมจริงๆ แบบนั้นขอให้เลี่ยงครับ เพราะส่วนใหญ่จะได้จอเทคโนโลยีเก่าๆซึ่ง ความลึกของสีนี่ ไม่ได้เรื่องครับ ถ้าจอรุ่นใหม่ๆนี่ ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะแล้วครับ พอใช้งานได้

ลองเลือกดูนะครับ ไวด์สกรีน 19 นิ้วผมว่าลองมองไว้ก็ดีครับ more space - more productivity ครับ
            ได้มาแล้ว ลองวิว gamut ให้ดูหน่อยนะครับว่าได้ตัวไหนมา อยากรู้เหมือนกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย
            Last edited by Leim; 20 Dec 2008, 22:14:29.

Comment

แนะนำของLGครับ

Comment

Originally posted by tonlove7 View Post
                ขอบคุณคร้าบบบ กำลังสนใจตัวนี้อยู่เลยครับ

ใช้ตัวนี้อยู่คับ เชียร์ๆ 5400-

Comment

LG ทำมาสวยดีครับ น่าใช้ครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=357381
                    ขายอยู่นะถูกๆ น่าจะเหมาะนะครับ ^^ 22นิ้ว CRT

Comment

อย่าใช้ พาแนล TN จบ

Comment

Working...
                      X