Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบภาษาที่ใช้เขียนติดต่อกับปริ๊นเตอร์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบภาษาที่ใช้เขียนติดต่อกับปริ๊นเตอร์ครับ

คือผมกำลังศึกษาโครงงานการทำงานของปริ๊นเตอร์น่ะครับเลยอยากรบกวนถามผู้รู้ว่า
    1.ภาษาที่ใช้เขียนติดต่อระหว่างปริ๊นเตอร์กับคอมพิวเตอร์คือภาษาใดครับ
    2.ภาษาที่ใช้สั่งการทำงานต่างๆในตัวปริ๊นเตอร์เองคือภาษาใดครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

---ขอบคุณครับ---

VB6 ครับ ควบคุมและติดต่อ Hardware ได้

Comment

ส่วนใหญ่
      ก็ ได้ทุกภาษาละ่ครับ ที่ใช้ทำพวก Win App นะครับ
      Web App นี่ ไม่ค่อยได้

แต่ ดิบสุดๆ ก็ Assembly แหละครับ
      เอาง่าย ก็ .NET

Comment

Originally posted by jamboe View Post
        ส่วนใหญ่
        ก็ ได้ทุกภาษาละ่ครับ ที่ใช้ทำพวก Win App นะครับ

แต่ ดิบสุดๆ ก็ Assembly แหละครับ
        ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
        แถมหน่อยถ้า assembly ไม่ใช่แค่ ดิบนะคับ +ถึกควาย ไปด้วย

Comment

หมายถึง pcl ป่ะ
          http://web.ku.ac.th/schoolnet/snet1/...e/pcl/pcl.html

Comment

Originally posted by jamboe View Post
            ส่วนใหญ่

.NET นี่ใช่ ASP.NETหรือเปล่าครับ แล้วAssemblyนี่ดิบสุดๆแล้วมันใช้ดีกว่า.NETหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by tayler View Post
              .NET นี่ใช่ ASP.NETหรือเปล่าครับ แล้วAssemblyนี่ดิบสุดๆแล้วมันใช้ดีกว่า.NETหรือเปล่าครับ

.Net หมายถึงใช้ .net framework (หรือบ้่านๆเรียกว่าใช้ visual studio .net เขียน) คับภาษที่ .net framwork support ก็มี C#,VB,C++,J# คับผม
              ส่วนที่ถามว่า assembly ใช้ดีก่าหรือเปล่า คำตอบคือขึ้นอยู่กับว่าจะใช้ทำอะไรมากกว่า ถ้าเข้าขั้นแปลงข้อมูลการส่ง data ใน communication port (com) เลย assembly มันจะเข้าถึงตรงกว่า แต่ถ้าท่านบอกว่าแค่จะต้องการทำ app ที่มีปุ้ม print กดแล้วก็ print ข้อมูลใน application ได้งั้น .net ใช้ได้ดีก่า

ปล.ถ้าท่านถามแบบนี้ผมเดาท่านจขกท มีความรู้เรือ่งเขียนโปรแกรมค่อนข้างน้อย ดังนั้นผมไม่แนะนำให้ใช้ assembly เด็ดขาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด (พวกมือโปรเค้ายังไม่อยากยุ่งเลยภาษาบ้านี้)

Comment

Originally posted by pooparat View Post
                .Net หมายถึงใช้ .net framework (หรือบ้่านๆเรียกว่าใช้ visual studio .net เขียน) คับภาษที่ .net framwork support ก็มี C#,VB,C++,J# คับผม
                ส่วนที่ถามว่า assembly ใช้ดีก่าหรือเปล่า คำตอบคือขึ้นอยู่กับว่าจะใช้ทำอะไรมากกว่า ถ้าเข้าขั้นแปลงข้อมูลการส่ง data ใน communication port (com) เลย assembly มันจะเข้าถึงตรงกว่า แต่ถ้าท่านบอกว่าแค่จะต้องการทำ app ที่มีปุ้ม print กดแล้วก็ print ข้อมูลใน application ได้งั้น .net ใช้ได้ดีก่า

ปล.ถ้าท่านถามแบบนี้ผมเดาท่านจขกท มีความรู้เรือ่งเขียนโปรแกรมค่อนข้างน้อย ดังนั้นผมไม่แนะนำให้ใช้ assembly เด็ดขาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด (พวกมือโปรเค้ายังไม่อยากยุ่งเลยภาษาบ้านี้)
                ยอมรับจริงๆเลยครับว่าเพิ่งเริ่มศึกษาเรื่องนี้เลย มีความรู้ทางด้านนี้น้อยจนถึงขั้นไม่มีเลยก็ว่าได้

สรุปก็คือว่าถ้าผมอยากจะสร้างเครื่องปริ๊นเตอร์ที่พร้อมใช้งานเลย1เครื่อง และต้องการให้มันสามารถรับส่งข้อมูลจากเครื่องคอมพิวเตอร์มาพิมพ์ออกเป็นภาพได้ ผมต้องใช้ภาษาAssembly เขียนใช่ไหมครับ ข้อมูลถึงจะถูกส่งออกมาจากเครื่องคอมพิวเตอร์ไปสู่เครื่องปริ๊นเตอร์และทำให้เครื่องปริ๊นเตอร์สามารถพิมพ์ข้อมูลต่างๆออกมาเป็นภาพได้

ส่วนโปรแกรมภายในที่สั่งการทำงานต่างๆของตัวปริ๊นเตอร์เอง ก็จะใช้ภาษา.NETเขียน(มันต้องเขียนลงCHIPของบอร์ดปริ๊นเตอร์อีกทีใช่ไหมครับ)

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดไปรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

เขียนให้เชื่อมต่อกับไดรว์เวอร์ปริ๊นเตอร์จะง่ายกว่าครับ

Comment

Originally posted by tayler View Post
                    ยอมรับจริงๆเลยครับว่าเพิ่งเริ่มศึกษาเรื่องนี้เลย มีความรู้ทางด้านนี้น้อยจนถึงขั้นไม่มีเลยก็ว่าได้

สรุปก็คือว่าถ้าผมอยากจะสร้างเครื่องปริ๊นเตอร์ที่พร้อมใช้งานเลย1เครื่อง และต้องการให้มันสามารถรับส่งข้อมูลจากเครื่องคอมพิวเตอร์มาพิมพ์ออกเป็นภาพได้ ผมต้องใช้ภาษาAssembly เขียนใช่ไหมครับ ข้อมูลถึงจะถูกส่งออกมาจากเครื่องคอมพิวเตอร์ไปสู่เครื่องปริ๊นเตอร์และทำให้เครื่องปริ๊นเตอร์สามารถพิมพ์ข้อมูลต่างๆออกมาเป็นภาพได้

ส่วนโปรแกรมภายในที่สั่งการทำงานต่างๆของตัวปริ๊นเตอร์เอง ก็จะใช้ภาษา.NETเขียน(มันต้องเขียนลงCHIPของบอร์ดปริ๊นเตอร์อีกทีใช่ไหมครับ)

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดไปรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

มันขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการควบคุมละเอียด แค่ไหน และความชำนาญของคุณมีมากแค่ไหน

assembly มันเป็น Machine Language ซึ่งเป็นภาษาระดับต่ำ การเรียนรู้ค่อนข้างจะยากกว่า
                    .NET ซึ่งเป็น ภาษาระดับสูง แต่ assembly มันสามารถ เข้าถึงได้ลึกกว่า ละเอียดกว่า และทำงานเร็วกว่า

แต่ในการใช้งานจริง มันต้องใช้ 2 ส่วนร่วมกัน

ผมเองก็เขียน C++ เป็น App program ซะมากกว่า
                    ส่วน assembly ก็เคยศึกษาเล่นๆ ตอนใช้พวก Single board

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                      เขียนให้เชื่อมต่อกับไดรว์เวอร์ปริ๊นเตอร์จะง่ายกว่าครับ
                      แล้วจะใช้ภาษาไหนเขียนติดต่อกับไดร์เวอร์หรอครับ แล้วเจ้าไดร์เวอร์นี่เขียนขึ้นด้วยภาษาอะไรหรอครับ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                        มันขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการควบคุมละเอียด แค่ไหน และความชำนาญของคุณมีมากแค่ไหน

assembly มันเป็น Machine Language ซึ่งเป็นภาษาระดับต่ำ การเรียนรู้ค่อนข้างจะยากกว่า
                        .NET ซึ่งเป็น ภาษาระดับสูง แต่ assembly มันสามารถ เข้าถึงได้ลึกกว่า ละเอียดกว่า และทำงานเร็วกว่า

แต่ในการใช้งานจริง มันต้องใช้ 2 ส่วนร่วมกัน

ผมเองก็เขียน C++ เป็น App program ซะมากกว่า
                        ส่วน assembly ก็เคยศึกษาเล่นๆ ตอนใช้พวก Single board

ภาษาเครื่องคือภาษาที่มีแค่เลข0กับเลข1ใช่ไหมครับ แล้วภาษาเครื่องนี้มันต้องเขียนลงบนโปรแกรมอะไรหรอครับ เขียนลงบนDos,Biosหรือเปล่าครับ แล้วภาษาต่างๆ(C,C++, Assemblyฯลฯ)เวลาเขียนเสร็จแล้วต้องทำการ คอมไพเลอร์ ให้เป็นภาษาเครื่องก่อนใช่ไหมครับ แล้ว คอมไพเลอร์ นี่ถือเป็นโปรแกรมๆหนึ่งรึป่าวครับ ถ้าถือเป็นโปรแกรมหนึ่งแล้วเจ้า คอมไพเลอร์ นี่มันถูกเขียนขึ้นมาโดยภาษาอะไรหรอครับ

Comment

ภาษาเครื่องคือภาษาที่มีแค่เลข0กับเลข1ใช่ไหมครับ แล้วภาษาเครื่องนี้มันต้องเขียนลงบนโปรแกรมอะไรหรอครับ เขียนลงบนDos,Biosหรือเปล่าครับ แล้วภาษาต่างๆ(C,C++, Assemblyฯลฯ)เวลาเขียนเสร็จแล้วต้องทำการ คอมไพเลอร์ ให้เป็นภาษาเครื่องก่อนใช่ไหมครับ แล้ว คอมไพเลอร์ นี่ถือเป็นโปรแกรมๆหนึ่งรึป่าวครับ ถ้าถือเป็นโปรแกรมหนึ่งแล้วเจ้า คอมไพเลอร์ นี่มันถูกเขียนขึ้นมาโดยภาษาอะไรหรอครับ

ภาษาเครื่องจริงๆมันเป็น 0 กับ 1 แหละถูกแล้ว

แล้ว assembly มันไม่ใช่ภาษาเครื่องแท้ๆ แต่มันใช้คำสั่งง่ายๆ ในการเขียน

ซึ่งการเขียน assembly ในยุดแรก ต้องใช้พวก Single board
                          ซึ่งเป็น คอมพิวเตอร์ แบบบอร์ดเดี่ยว ชนิดหนึ่ง

มี CPU,I/O Controler,RAM,BIOS ในการเขียน

โดย Single Board จะทำทำได้หลายอย่างคือ

ติดต่อกับ EPROM Progammer เพื่อเขียนโปรแกรม ลงไปใน EPROM ( ROM ชนิดแรกที่สามารถลบข้อมูลได้ด้วยแสง ),

Micro Controler Programmer ( สำหรับเขียนโปรแกรม ลงใน ROM ของ Chip Micro Controler ),

รันโปรแกรมที่เขียนไว้บน Single Board เพื่อทดสอบการทำงาน หรือ ควบคุม อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิกส์อื่นๆ โดยตรง

แต่เดี๋ยวนี้ Single Board ยุคใหม่ จะสามารถติดต่อกับ PC ในปัจจุบันได้ เพื่อใช้ภาษาระดับสูง ควบคุม
                          การทำงานได้อีกระดับ

สำหรับเรื่อง Compiler รายละเอียดมันเยอะครับ
                          คือ มันมาทั้ง เอาภาษา C หรือ Java มาสร้าง Compiler อีกชั้นนึงก็ได้
                          ซึ่งข้อเสียก็คือ มันจำกัดความสามารถ ด้วยภาษาโปรแกรมนั้นๆ

หรือไม่ก็ต้องใช้ Tools พิเศษ ที่จะสามารถ แปลงพวก statment ต่างๆที่เราตั้งเงื่อนไขการประมวลผลเอาไว้ ให้เป็นภาษาเครื่องได้

สำหรับ Java จะต้องใช้โปรแกรม ที่สามารถแปลง statement ให้อยู่ในรูปแบบของ bytecode
                          เพื่อให้ Java Virtual Machine สามารถ นำไปประมวลผลได้

ยังไงลอง Search ดูครับ Internet อยู่ใกล้มือ
                          อยากรู้ ต้องหาเองถึงจะเก่งครับ เพราะข้อมูลมันเยอะ เราสามารถเปรียบเทียบข้อมูลเพื่อเลือกรับ
                          ข้อมูลที่ถูกต้องที่สุดได้

ถามมาก มันไม่ได้ฝึกความอยากรู้ และทีสำคัญถ้ามีใครมาป้อน ข้อมูลผิดๆให้คุณก็จะจำไปอย่างผิดๆ
                          Last edited by zicmaxx; 19 Mar 2009, 10:45:31.

Comment

คือผมอยากทราบว่าภาษาเครื่องหรือmachine codeเนี้ยมีสถาบันไหนเปิดสอนบ้างไหมครับหรือจะเป็นแค่ตำราหนังสือก็ได้ เพราะว่าผมลองหาข้อมูลจากทางอินเตอร์เน็ตแล้วก็ไม่มีแม้กระทั่งโทร.ไปสอบถามกับทางกระทรวงวิทยาศาสตร์แห่งชาติ(NECTEC)เค้าก็ไม่มีข้อมูลทางด้านนี้เหมือนกัน(เค้าบอกว่าเค้าไม่สอนและไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับภาษาต่ำของคอมพิวเตอร์เลยแล้วคุยไปคุยมาทางเจ้าหน้าที่เค้าเลยแนะนำคอร์สภาษาphpให้ผมมามาเรียนรู้ก่อน ค่าคอร์สละ9500บาท เรียน5วัน วันละ6ชม. หุหุ .... แพงมาก)

ปล.ถ้าคุณพี่หรือผู้รู้ท่านใดรู้จักสถาบันที่สอนหรือตำราการเรียนรู้เกี่ยวกับภาษาเครื่องได้โปรดแนะนำด้วยครับ

---ขอบคุณมากครับ---

Comment

คือผมอยากทราบว่าภาษาเครื่องหรือmachine codeเนี้ยมีสถาบันไหนเปิดสอนบ้างไหมครับหรือจะเป็นแค่ตำราหนังสือก็ได้ เพราะว่าผมลองหาข้อมูลจากทางอินเตอร์เน็ตแล้วก็ไม่มีแม้กระทั่งโทร.ไปสอบถามกับทางกระทรวงวิทยาศาสตร์แห่งชาติ(NECTEC)เค้าก็ไม่มีข้อมูลทางด้านนี้เหมือนกัน(เค้าบอกว่าเค้าไม่สอนและไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับภาษาต่ำของคอมพิวเตอร์เลยแล้วคุยไปคุยมาทางเจ้าหน้าที่เค้าเลยแนะนำคอร์สภาษาphpให้ผมมามาเรียนรู้ก่อน ค่าคอร์สละ9500บาท เรียน5วัน วันละ6ชม. หุหุ .... แพงมาก)

ปล.ถ้าคุณพี่หรือผู้รู้ท่านใดรู้จักสถาบันที่สอนหรือตำราการเรียนรู้เกี่ยวกับภาษาเครื่องได้โปรดแนะนำด้วยครับ

---ขอบคุณมากครับ---
                              มหาลัยที่สอนวิศวคอมทุกทีน่าจะเปิดสอนหมดนะคับ(อย่างน้อยเกษตรเปิดสอนแน่ๆ) ผมว่าถามๆคนที่รู้จักมีใครเรียน วิศวคอมบ้างให้เค้าพาไปนั้งใน class พวก assembly หรือ Micro-Processor ก็ดีนะคับอย่างน้อยฟรีคับ เรียนไม่รู้เรือ่งจะได้ไม่เสียดายเงิน

แต่อย่างที่ผมเคยบอกนะคับถ้าจะเขียนติดต่อ printer อย่าไปใช้ assembly ถ้าจะเริ่มผมแนะนำให้เริ่มจาก C++ ก่อนดีก่า assembly มันเป็นภาษาเครือ่ง ถ้าจะเริ่มจากภาษานี้มีข้อเสียมากมาย
                              1. ยาก
                              2. ภาษาที่ใกล้สูญพันแล้ว
                              3. เอาไปต่อยอดภาษาอื่นไม่ได้เลย
                              4. ภาษาตัวแปลที่มีให้ใช้ก็ขึ้นอยู่กับ chip(CPU)ที่จะเขียนสั่งอีก

ส่วนเรือ่งเขียนติดต่อกับ driver ก็ยากพอควรต้องหาข้อมูลยากหน่อยนะคับ

Comment

Working...
                              X