Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดว่าอย่างไรถ้าโม opamp หลัง output sound realtek HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คิดว่าอย่างไรถ้าโม opamp หลัง output sound realtek HD

คิดว่าอย่างไรถ้าโม opamp หลัง output sound realtek HD
    ปิดเทอมว่างๆ
    เดี๋ยวจะลองโมดู
    แล้วจะมารายงานผลครับ

คิดว่า MB คงหมดประกัน

อิ อิ

Comment

เป็นความคิดที่ดีมากครับ แล้วเบอร์เดิมมันเป็นตัวไหน

แล้วตัวใหม่ที่จะเอามาลองเป็นตัวไหนครับ

ทำแล้วเสียงเปลี่ยนแน่นอน จะรอฟังนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

มารอฟังผล

Comment

ตอนนี้ใช้ ALC888
          ในชิพเดิมจะไม่มี opamp ครับ
          ผมก็เลยคิดว่าจะเอามาโมข้างนอก
          ตอนนีมี opamp bb opa2132 เดี๋ยวจะลองครับ
          Last edited by norradach; 14 Mar 2008, 19:34:58.

Comment

อ่อ

Comment

ถ้ายังงั้นมันก็เหมือนนำแอมป์มาต่อภายนอกคงไม่มีอะไรดีขึ้นนอกจาก .....เสียงดังขึ้น

Comment

ทำ DAC ดีกว่า

Comment

ทำแล้วแต่วงจรมันยังไม่สมบูรณ์ครับ

Comment

Originally posted by banditez View Post
                    ถ้ายังงั้นมันก็เหมือนนำแอมป์มาต่อภายนอกคงไม่มีอะไรดีขึ้นนอกจาก .....เสียงดังขึ้น
                    ถ้าเกิดเป็นแอมป์ธรรมดาก้ออาจจะใช่ครับ
                    แต่ที่เสียงซาวน์ออนบอร์ดไม่ดีเพราะซีและอาร์คุณภาพต่ำโนเนมเสียงมันเลยไม่ดี แห้งๆ ผมก็เลยคิดว่าถ้าเกิดต่อออกจากตัวชิพเลยผ่าน opamp เสียงมันน่าจะดีขึ้น
                    ตอนนี้ผมใช้ opamp นอกผ่าน jack เดิม เสียงดีขึ้นในระดับหนึ่ง

Comment

ได้ผลยังไงมาบอกด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by norradach View Post
                        ถ้าเกิดเป็นแอมป์ธรรมดาก้ออาจจะใช่ครับ
                        แต่ที่เสียงซาวน์ออนบอร์ดไม่ดีเพราะซีและอาร์คุณภาพต่ำโนเนมเสียงมันเลยไม่ดี แห้งๆ ผมก็เลยคิดว่าถ้าเกิดต่อออกจากตัวชิพเลยผ่าน opamp เสียงมันน่าจะดีขึ้น
                        ตอนนี้ผมใช้ opamp นอกผ่าน jack เดิม เสียงดีขึ้นในระดับหนึ่ง
                        ผมว่าที่ท่านพูดมาก็คึือการเอาสัณญาณที่มันไม่ดีอยู่แล้วมาขยายให้มันดังขึ้น
                        จริงๆถ้าจะทำคือทำบนเมนบอร์ดจะเป็นการปรับปรุงคุณภาพเสียงมากกว่านะท่าน

แต่ลองทำดูก็ดีไม่เสียหายอะไรได้ความรู้สู่ตัวเอง....ถือว่า่แลกเปลี่ยนความรู้กันนะท่าน

Comment

ตามหลักAmp ขยายเสียง ขยายดังขึ้นแล้วเสียงต้องไม่เปลี่ยนแปลง

แต่ผมเห็นของทั่วๆไป(ไม่ใช่ของเทพ) มันก็เปลี่ยนเสียง source ทั้งนั้นครับ

กรณีของคุณ คุณภาพของเสียงคงมีแต่เหมือนเดิม หรือ อาจแย่ลง แต่แนวเสียงน่าจะเปลี่ยนนะ

เพราะ Op amp แต่ละรุ่น แต่ละเบอร์ มันให้เสียงต่างกันอยู่แล้วนี่ครับ เสียงน่าจะเปลี่ยนครับ

ปล. Power amp รถยนต์ ยังทำเสียง front CD ผมเปลี่ยนเลย ยังกะ pre amp T____T

Comment

ได้ไม่คุ้มเสียเท่าไหร่นะครับ

Comment

ผมคิดแบบนี้ได้ใหม

เพื่ม opamp ก็เหมือนเพิ่ม preamp คือการเพิ่มตัวแปร

op-ampที่ดีที่สุด คือ ไร้ซึ่ง op-amp

หรือ...

ซื้อ vibra ตัวละ 100 ใส่ บางทีได้เสียงดีกว่า -*-

Comment

Working...
                              X