Announcement

Collapse
No announcement yet.

Onboard Gaming Club[ใครว่าออนบอร์ดเล่นเกมไม่ได้]การ์จอออนบอร์ดเข้ามาคุยกันโลด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Onboard Gaming Club[ใครว่าออนบอร์ดเล่นเกมไม่ได้]การ์จอออนบอร์ดเข้ามาคุยกันโลด

อันนเนื่องมาจากว่าปัจจุบันตลาดNotebookได้รับความสนใจเป็นอย่างมาก ซึ่งบางคนก็ซื้อมาทำงานเป็นหลัก จึงไม่ได้สนใจในส่วนของการ์ดจอมากนัก แต่ว่าถ้าเราเกิดอยากเล่นเกมคลายเครียดสักนิดขึ้นมาล่ะ เรามีคำตอบให้คุณครับ

ในคลับนี้เราก็จะมาแบ่งปันชื่อเกมที่สามารถเล่นได้บนเครื่องการ์ดจอออนบอร์ดนะครับ จะำได้สนุกกันถ้วนหน้า ^.^

การ์ดจอออนบอร์ดที่ว่านี่ เราจะเน้นหนักไปทางออนบอร์ดของIntelนะครับ เช่นGMA950, X3100
    ส่วนพวกที่เป็นNvidia หรือ ATI Onboard ส่วนมากแล้วชิพการ์ดจอจะเป็นซีรีส์ล่่างๆซะมากกว่า(เช่นGeForce6100, Radeon X300) เลยมีประสิทธิภาพมากกว่าOnboard Intelพอสมควร แต่ถ้าสนใจจะร่วมด้วยก็ไม่มีปัญหาครับ ยินดีเสมอ

มารายงานตัวกันได้เลยครับ ส่วนการรายงานตัวก็ขอเป็นชื่อรุ่นของเครื่องที่ใช้ CPU, RAM ,VGA รวมถึงเกมที่เล่นนะครับ ถ้าจะบอกระดับกราฟฟิคที่เปิดได้ด้วยจะดีมากๆครับ เอาไว้เป็นแนวทางให้กับท่านอื่นๆที่มาเก็บข้อมูลครับ

เริ่มจากผมก่อนละกัน
    Asus A8F
    CPU T2050 1.6Ghz
    RAM 2GB
    VGA GMA950

เกมที่ลองแล้วก็
    SOF, SOF2, Star Wars Jedi Knight2 Jedi Academy (Hamachiกะเพื่อน), NFSU2, NFS Most Wanted, FlatOut, Flat Out2, Half Life, Half Life Source(มีกระตุกบ้าง), CS Source กระตุกบ่อยๆแต่ก็พอเล่นได้, GTA Vice City, GTA San Andreas (Low)แต่ก็สนุก เพราะเกมมันสนุกครับ
    GTR2เค้าก็เล่นไหวนะ

NFSU เล่นได้ไม่มีปัญหา กลาง-สูงได้เลย

NFSU2 ปรับได้กลางๆที่640x480นะครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเฟรมเรตจะปรับ800x600ก็ยังไหวฃ

Most Wanted ปรับได้ต่ำสุดที่640x480(แต่ออกมาภาพสวยใช้ได้นะ) แล้วเวลาจะเข้าเส้นชัยหรือเข้าร้าน,บ้าน ต้องปรับมุมมองเป็นมองจากหลังรถ ไม่งั้นเกมเด้งครับ(ปกติผมขับมุมมองกันชน)

เอาไว้มีเวลาจะCaptureภาพแต่ละเกม+เฟรมเรตมาคอยทะยอยลงให้นะครับ

เพิ่มเติมอีกนิดหน่อย
    - Juiced ภาคแรก เล่นได้ลื่นๆ แต่ระบบเกมมันค่อนข้างห่วยเลยเล่นไม่ยืดครับ
    - Live For Speed S2 (Racing Sim) 1280x800 สบายๆครับ เกมสนุกเล่นได้เรื่อยๆ
    - HALO ภาคแรก ปรับได้กลางๆ
    - Call of Duty(1) + United Offensive [Expansion Pack] ก็เล่นได้สนุกๆครับ
    - Step Mania (เกมเต้นๆๆ)
    - Pariah กระตุกเรื่อยๆ เป็นพักๆเวลาฉากกว้างๆครับ ในตึกไม่ค่อยกระตุก
    - Ragnarok Online เปิดได้1280x800สบายๆเลยครับ
    - Star Wars BattleFront2 เล่นได้ชิลๆ ไม่มีปัญหาครับ เกมนี้เล่นเป็นเจไดได้ด้วย~

ถ้าหากว่าลองอะไรเพิ่มเติมแล้วจะมาลงเพิ่มให้้นะครับ

Originally posted by YETTAMON3 View Post
    สอบถามครับ GMA950 ใครเล่น Farcry1 แล้วครับ ตรงน้ำทะเลและพื้น เป็นสีฟ้าหมดเลยป่าวครับ
    พอดีเครืองไม่อยู่นะครับ เลยไม่ได้เอารูปมาให้ดู ครับ
    X3100 มี DMC3 อีกนะครับ ถึกจะกระตุกไปบ้าง
    เกมขึ้นอยู่กับ SM3 แล้วก็ถ้าเป็น 128Bit จะดีมากเลยครับ
    จากที่ลองให้เครื่องออนบอร์ดมา 3 เครื่อง 3ยี่ห้อ 3 การ์ดจอ
    GMA950 แค่ SM2 เลยเล่นเกมได้น้อย ส่วน x3100 นั้น SM3 ครับเลยเล่นได้หลายเกมหน่อย
    แต่ก็ออนบอร์ด นะครับ เอาอะไรมากไม่ได้

เป็นอีกทางเลือกนะครับ สำหรับคนหาข้อมูลการ์ดจอของโน็ตบุค ผมว่าคนที่มีเครื่องแล้วลอง แค๊ปหน้าโปรแกรม GPUz มาลงไว้ก็ดีนะครับ ถึงข้อมูลจะน้อยแต่ก็เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ต้องการหาข้อมูลนะครับ
    FarCry ยังไม่เคยลองเลยครับ เอาไว้จะหามาลองนะครับ
    ส่วนGPU-Z ก็นี่เลยครับ ของGMA950

ถ้าใครมีของX3100ก็ช่วยเอามาลงหน่อยนะครับ โหลดได้ที่นี่เลย
    Last edited by Beaver_XT; 7 May 2008, 02:07:28.

มันปรับได้ไม่สูงกับเกมส์หนักๆ นะ
    เพราะเคยจับ PC การ์ดจอแรงๆ แล้วมาจับ 8400M ไม่คุ้นเท่าใหร่ส่วนมาก LOW ซะเยอะเลย 555+ (เพราะเกมส์ที่จะเล่นดันเป็นเกมส์ที่ PC เล่นได้เกือบจะไม่รอดทั้งนั้น หุหุหุ)
    แรงตามงบ
    Last edited by TWK.; 4 May 2008, 17:49:48.

Comment

เอาจนได้นะพี่

Comment

รายงานตัวครับ X3100

ทำตามคำขอเลย แจ๋วๆๆ

ตอนนี้เล่น NFS MW,Transformer,BF vietnam ,ปรับ low เล่นได้สบายสนุกด้วยครับ

แล้วก็ตอนนี้หาเกมส์ dynomite (ยิงไข่)อยู่ ท่านใดมีpm ลิงค์มาหน่อยก็ดีน่ะครับ ไม่เอา Eggsucker น่ะครับ

Comment

Originally posted by ThumThum View Post
          รายงานตัวครับ X3100

ทำตามคำขอเลย แจ๋วๆๆ

ตอนนี้เล่น NFS MW,Transformer,BF vietnam ,ปรับ low เล่นได้สบายสนุกด้วยครับ

แล้วก็ตอนนี้หาเกมส์ dynomite (ยิงไข่)อยู่ ท่านใดมีpm ลิงค์มาหน่อยก็ดีน่ะครับ ไม่เอา Eggsucker น่ะครับ
          มีแต่ Eggsucker นะ
          เอาใหมเดี๋ยวจัดให้

Comment

รายงานตัวด้วยคนครับผม

เกมที่เล่นตอนนี้ก็มี

SimCity Societies (ปรับกลางมีกระตุกบ้าง ปรับต่ำสุดลื่น แต่พอ unit เยอะๆก็กระตุกเหมือนกัน)
            Manhunt ลื่นครับ (เล่นได้บน XP เท่านั้น vista เล่นไม่ได้)
            COH ภาคแรก ปรับต่ำสุดเล่นได้แค่ 4-5 ด่านแรกๆ พอฉาก unit เยอะๆไม่ค่อยไหว
            PES ลื่นครับ

นอกนั้นก็พวก NFS, GTA เหมือน จขกท โพสครับ

เกม online เท่าที่เล่นมาเล่นได้หมดครับ
            Luna, Project one, ghost online, cabal, telerunner ครับ

อ้อ spec นะครับ
            Intel Core2duo 2 GHz (T7250)
            RAM 2 GB
            Intel X3100
            windows Vista 32 bit, XP Pro 32 bit
            Last edited by cybernetx; 4 May 2008, 19:08:53. Reason: add list game online

Comment

ผมมี game dynomite อยู่ครับแต่ไม่ทราบว่าจะตรงกับที่ต้องการหรือเปล่า ถ้าต้องการยังไง pm มานะครับ เดี๋ยวส่งให้ครับ

Comment

ขอบคุณครับ มีแล้วเหมือนกันครับอยากเล่น Dynomite มากกว่าครับ

Comment

Geforce 7000m เล่นดอทเอ จอฟ้าเยย - -a

Comment

Originally posted by scodex View Post
                    Geforce 7000m เล่นดอทเอ จอฟ้าเยย - -a
                    ลองเช็คDriverก่อนนะครับ www.nvidia.com

Comment

แนะนำ
                      raiden ครับเป็นแนวยานอาเขตสนุกมากๆ
                      Xmen Legend บู้แนวนอน เล่นได้เพลินๆมันดีด้วย
                      Dungeon siege action rpg แนวนอน ทำเควสสนุกดี
                      YS เกมส์ action rpg อันนี้เล่นได้ภาพสวยเหมือน ps2 เลย
                      Maxpane2 ลองเครื่องเพื่อนผมก็เล่นได้ครับ

Comment

x3100 เล่น ANNO 1701 ลื่นไหลดีครับ

Comment

มาเจิมๆๆๆ ห้องนี้ครับ

ใครมีเกมเก่าๆ ช่วยบอกกันด้วยนะครับ

โน้ตบุ๊ค หลังจากเวลางาน ก็ลากมันมาใช้เล่นเกม อิอิ

ของผม Dell Vostro 1400

CPU C2D 2.0ghz
                          RAM 1gb
                          VGA Onboard X3100

ซื้อมาไว้ทำงาน แต่น้องชายดันทะลึ่งอยากเล่น

ลอง Combat Wings เล่นได้สบาย ปรับเกือบสุด
                          NFS MW ปรับได้ ต่ำๆ เล่นได้สนุกครับ
                          Rainbows Six : BlackThorn เล่นได้ครับ

ตอนนี้เล่น Red Alert 2 แลนกันกับน้อง มันมาก
                          Last edited by Toffeecheese; 5 May 2008, 02:16:31.

Comment

update เกมเพิ่มครับ

sim2 เล่นได้ทุกภาค มีหน่วงๆนิดหน่อยเวลา unit เยอะๆครับ
                            sim story เล่นได้ทุกภาคครับ

ทั้งสองเกมนี้ test บน X3100 และ GMA950 แล้วครับ

Comment

โอ้ ซิมเล่นได้ด้วย
                              เดี๋ยวต้องมีเทสหน่อย

Comment

Working...
                              X