Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามเกี่ยวกับ windows vista คับช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามเกี่ยวกับ windows vista คับช่วยที

1) อย่างแรกเลย จำเป็นต้องลง Antivirus ไหม ถ้าจำเป็น ลงของพวก XP เก่าได้ไหม ถ้าไม่ได้ ใช้ตัวไหนโหลดที่ไหนดี
    2) ผมมีปัญหาที่ว่า ทำไมเวลา download อะไรผ่าน IE7 หรือขนาดลองกับ Opera ทำไม download ช้ามากๆ ปิด firewall แล้ว มันเป็นปกติสำหรับ vista รึเปล่า
    3) แล้ว vista นี้ผมโหลดมาจาก net หน่ะคับ Ultimate SP1 โหลดแล้วไลท์ใส่ DVD สามารถ update windows ได้ไหม กลัวโดนดาวจับผิดของ Microsoft แบบ XP

เดี๋ยวมีปัญหาอะไรอีกจะมาโพสถามนะครับ พอดีเพิ่งมาลองใช้ vista ดูครับ

1. ต้องลงครับ ตัวไหนก็ได้ ใหม่ ๆ ใช้ได้หมดแหละ
    2. มันมีหลายสาเหตุนะครับ ไม่รู้เหมือนกัน เน็ตปรกติวิ่งเท่าไหร่เหรอ มันไม่ปรกตินะครับ เพราะผมก็ d/l ไม่ช้านะ
    3. update ได้ครับ บางตัวนะ เพราะผมเคย update ไปเรื่อย ๆ แรก ๆ ก็ไม่เป็นไร แต่ไปเจอตัวนึง(จำไม่ได้แล้วว่ารหัสอะไร) update ไปแล้ว licence มันเหลือ 7 วันเลยอ่ะ เลยต้องลงใหม่ เด๋วนี้เลยไม่ค่อย update 555

แต่ถ้า mod bios แล้วก็ update ได้ครับ ไม่มีปัญหา

Comment

ลงอัพเดท DX9 ไว้ด้วยนะ ถ้า modbios ไม่เป้นก็ใช้แครกเอาก็ได้ อัพเดท vista ได้เหมือนกัน

Comment

ตอนนี้ไม่ทราบว่า vista ผมมีปัญหารึเปล่า เพราะว่าเวลาลงโปรแกรมมันอ่านไทยออกบ้าง
        หรือ font มันแปลกๆ ถ้าจะลง font ภาษาใหม่ ทำไงอ่ะคับ งง เพราะมันไม่เหมือน XP อ่ะ -*-
        font มันเป็นดังรูปอ่ะคับ

Ps. ตอนลง vista ผมลง font เกดมนี อะไรเนี้ยแหละแบบ XP เห็นมันมีแบบธรรดามั๊ง กับ non-shift อะไรนี่แหละ
        Last edited by Fon589; 4 Jun 2008, 01:12:27.

Comment

อัพเดท ภาษาไทยยังละ หรือยังมีปัญหาเข้าไปที่นี่
          http://www.monavista.com/webboard/forumdisplay.php?f=4

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
            อัพเดท ภาษาไทยยังละ หรือยังมีปัญหาเข้าไปที่นี่
            http://www.monavista.com/webboard/forumdisplay.php?f=4
            update ไทยยังไงอ่าคับ งง ใช้ CD boot ทำแบบ XP หรอ ?
            เข้า web ไปแล้วคับ สมัครแล้ว ลองโพสถามอยู่

Comment

เอ้อ แล้วต้องไปตั้งตรงไหนหรอคับ ให้เวลากด Alt+tab
              ให้มันเป็น slide สวยๆ หน่ะคับ ของผมมันยังเป็นแบบเดิมๆเหมือน XP อยู่เลย

Comment

ก็เข้าไปใน control panel แล้ว เลือก windows update ไงครับ

อยากให้ใสเป็นสไลด์สวยๆ คลิกขวาที่ desktop เลือก personalization เลือก theme เลือกเป็น Aero ครับ แล้วกด tap+ตัว window(ที่เป็นรูปwindowX

แล้วอยากสวยขึ้นไปอีก ไปอัพเดท windows dreamscene content ด้วยละ background จะได้เคลื่นไหวได้ สวยสุดๆ

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
                  ก็เข้าไปใน control panel แล้ว เลือก windows update ไงครับ
                  ครับ ตอนนี้กำลัง update ดูเดี๋ยวเรียบร้อยแล้วเป้นยังไง จะมารายงานครับ

อยากให้ใสเป็นสไลด์สวยๆ คลิกขวาที่ desktop เลือก personalization เลือก theme เลือกเป็น Aero ครับ แล้วกด tap+ตัว window(ที่เป็นรูปwindowX

แล้วอยากสวยขึ้นไปอีก ไปอัพเดท windows dreamscene content ด้วยละ background จะได้เคลื่นไหวได้ สวยสุดๆ
                  ของผมพอเข้า theme มา Aero ก็ไม่มีแล้วอ่ะคับ แต่เป็นแบบนี้แทน
                  Last edited by Fon589; 4 Jun 2008, 02:29:11.

Comment

ซะงั้นมาแปลกแหะ

Comment

ต้องอัพเดทเรท(คะแนนของระบบ)ก่อนนะครับ ถึงจะใช้ Aero ได้

Comment

ลง driver การ์ดจอด้วยนะ

Comment

ของผมไม่เป็นแหะ ลงตามปกตินะ ผมใช้อัลทิเมท เอสพี1 ได้จากเพื่อนสมาชิกเวปโมนาวิสต้านี่แหละ ไม่ต้องตั้งอะไรเลยใช้ได้หมดเลยครับ เอโรก็ใช้ได้ปกติดีครับการ์ดจอออนบอร์ดด้วยนะครับ คะแนนเรทต้องไม่ต่ำกว่า2นะครับ ถ้าลงจากแผ่นตัดจะไม่ค่อยดีนะครับมันมีมาไม่ครับยิ่งเป็นแผ่นซีดีแผ่นเดียวล่ะก็
                          เลิกคุยเลยครับเหงาเลย

Comment

Originally posted by nao379 View Post
                            ของผมไม่เป็นแหะ ลงตามปกตินะ ผมใช้อัลทิเมท เอสพี1 ได้จากเพื่อนสมาชิกเวปโมนาวิสต้านี่แหละ ไม่ต้องตั้งอะไรเลยใช้ได้หมดเลยครับ
                            ไม่ทราบว่าโหลดจากกระทู้ link ไหนหรอคับ ขอ link หน่อยผมจะได้โหลดเก็บและ ตัวนี้โหลดมาปัญหาจุกจิกแฮะ ลง driver การ์ดจอสำหรับ vista เรียบร้อยแล้วคับ
                            ของผม windows ตัวนี้พอไลท์ใส่ CD เสร็จ ไม่ทราบว่าดีรึเปล่า (รูป2)

windows ผมโหลด จาก bitcosmo มาอ่ะจิคับ ตอนนั้นเห็นว่าล่าสุดก็เลยลองโหลดมาดู ไหงปัญหาจุกจิกล่ะนี่

1)แล้วก็ลง PES2008 ไม่ได้ซะงั้น เกมไม่รองรับหรอกหรือ มันบอกว่าต้อง DX9.0c เท่านั้นหรอ !!?
                            2) ส่วน update คะแนนผมได้ 5.6 อ่ะคับ มันก็ยังไม่เห็นได้อ่า
                            3) แล้วก็รู้สึก key windows ผมจะใช้ได้ 3 วันเองรึเปล่า ตอนนี้มันเหลือ 2 วันแล้วตามรูป ถ้าใครมี key ขอทีคับ
                            4) vista นี้เล่นเกม SF ได้ไหม เพราะตอนนี้ sever มันปิด เปิด 6 โมงเย็น ผมกลับหอ เดี๋ยวน้องเล่นไม่ได้ มันโวยอีก -*-
                            5) Vista ใช้ Office 2003 ไม่ได้หรอ ต้อง 2007 เท่านั้น ? กำลังโหลด Office 2007 อยู่ ใหญ่มาก -*-
                            6) ลง Riva tuner 2.09 ปรับแค่รอบพัดลมการ์ดจอ เปิด windows vista มาใหม่ๆ มันชอบเด้งเกี่ยวกับ software นี้ ต้องคอยกด Allow ทำไงให้มันไม่เด้งได้ไหม
                            7) ว่าจะโหลดตัวนี้มาจาก web Monavista http://www.monavista.com/webboard/showthread.php?t=7481 แต่กลัวซํ้าเป็นตัสเดียวกันอีก ขนาดใหญ่เหมือนกันเลย

เดี๋ยวมีปัญหามาแจ้งอีก ถ้าวุ่นวายจริงๆ เดี๋ยวลง windows ใหม่เลย -*-
                            Last edited by Fon589; 4 Jun 2008, 13:32:19.

Comment

ช่วยโหน่ย

Comment

Working...
                              X