Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องไม่มีไดร์ฟ A แต่ทำไม windows ขึ้นว่ามี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องไม่มีไดร์ฟ A แต่ทำไม windows ขึ้นว่ามี

ซื้อคอมประกอบมาใหม่ ร้านลง xp ที่แต่งหน้าตาเป็น vista มาให้ ไม่มีฟล้อปปี้ดิสไดร์ฟ แต่ทำไมพอเปิด my computer มันมีไอคอนฟล้อปปี้ดิสไดร้ฟ A: ปรากฏอยู่ด้วย พอตอนปิดเครื่อง ช่วงกำลัง shutting down จอสีฟ้า มันขึ้นหน้าต่างว่า ไดร์ฟ A is not ready ให้เลือก continue, cancel และอะไรอีกอันไม่แน่ใจ แล้วเครื่องมันถึงจะดับ
    แบบนี้ใครทราบบ้างเป็นเพราะอะไรครับ แก้ยังไง
    ตอนร้านลง xp ให้ เข้าใจว่าเขา clone มาทั้งหมด
    (เครื่องผม ใช้ E6650, ram 2 GB, MB gigabyte ds3r, VGA 8800GT)

เข้าไปปิดใน bios ครับ

Comment

ขอบคุณคุณ passakon ครับ จะลองทำดู
      ต่อไปถ้าเปลี่ยนเอา XP pro แบบธรรมดา pack 3 มาลง จะดีกว่ามั้ยครับ ผมรู้สึกตัวที่ใช้อยู่มันมีโปรแกรมอะไร run อยู่เต็มไปหมด

Comment

ลองดูครับ

จะได้ฝึกความสามารถตัวเอง

เข้า bios ได้ต่อไปก็คล็อคแหลก

Comment

Originally posted by tomodify View Post
          ลองดูครับ

จะได้ฝึกความสามารถตัวเอง

เข้า bios ได้ต่อไปก็คล็อคแหลก
          เห็นด้วยเยย

Comment

Originally posted by passakon View Post
            เข้าไปปิดใน bios ครับ
            ตามนั้นแหละครับ

Comment

วินโดว์ดีครับ

ปิดไบออสก็จบ ไม่งั้นมันจะขึ้นตอนปิดเครื่อง

Comment

ทำแบบนี้ ก้อๆได้คร้าบ

แล้วจะมี รูป กากบาทติดอยู่ ไม่ให้มันอ่าน ไดร์ A คร้าบ

Comment

เหมือนก่อนผมก็เป็นครับไม่รู้ทำไม แต่หลังๆไม่เป็นเพราะลง Windows อัพเดพใหม่ๆบ่อย ผมก็ทำแบบท่าน denistrY ด้านบนครับง่ายกว่าไปปิดไบออสเยอะครับ

Comment

Originally posted by denistrY View Post
                    ทำแบบนี้ ก้อๆได้คร้าบ

แล้วจะมี รูป กากบาทติดอยู่ ไม่ให้มันอ่าน ไดร์ A คร้าบ
                    ตามนี้ง่ายสุด
                    ผมก็ปิดมันใว้แบบนี้ละ ไม่ต้องใช้มันเลย หิหิหิ

Comment

ผมเปิดไว้อ่ะ เก๋ดี แต่ไม่เคยใช้และใช้ไม่ได้เพราะไม่มี ใช้แต่ cd orm กะ frash drive

Comment

แล้วจะไปปิดไบออส อะไรนั้นยังไงอะคับช่วบบอกหน่อยคับไม่เก่ง คอม

Comment

Working...
                        X