Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามผู้รู้เรื่องระบบ Home Theater หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามผู้รู้เรื่องระบบ Home Theater หน่อยครับ

คือ ตอนนี้ผมใช้ sound card Sound Blaster PCI Express X-Fi Xtreme Audio ต่อเข้ากับ Home Theater LG HT 503 PH โดยต่อผ่านทาง สาย Optical จาก Sound card เข้า Home เลย แต่เสียงที่ออกกลับกลายเป็นแค่ 2.1 เองครับ เลยสงสัยว่า
    1 ทำไม มันอกแค่2.1 ทั้งๆๆที่ตั่งในคอมแ้ล้วให้ออก 5.1
    2 เพราะ sound card รุ่นนี้ทำ optical ได้แค่ 2.1 รึเปล่า
    3 หรือ Home ผมถ้าต่อ Optical in แล้ว ทำได้แค่ 2.1

ผู้รู้ท่านไหนพอจะแนะนำได้ ว่าผมต้องทำยังงัย ถ้าต้องการ ให้ออก 5.1 จากคอม เข้า Home โดยผ่าน Optical งับ

ใช้ source อะไรครับ ?

Comment

Source คือไรงับ คือผม ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรครับ

Comment

คือ ผมจะขยายความอีกนิด

คือผมซื้อ ทีวี lcd มาใหม่ มันขายพร้อมโฮม เทียเต้อ อะงับ ก็เลยเอามา่อเข้ากะคอม บ้าน แต่เท่าที่รู้มา ถ้า เอาคอมต่อกะโฮม เสียงมันจะออกแค่ 2.1 เลยไปซื้อ sound card รุ่นข้างบนมา เพราะเห็นว่ามี optical out เพราะ โฮมผมมี optical in แต่พอมาเสียบมันก็เลยออก 2.1 อยู่ดี จากการลองเปิดหนังจากคอมดูอะ ครับ

อ่านแล้วงงไหมครับ

Comment

การเชื่อมต่อ S/P DIF Optical ปกติจะเป็น PCM 2 channel เท่านั้น

มันจะออกเป็น 5.1 ต่อเมื่อ ดูหนัง DVD ที่เสียงเป็น dolby digital /DTS 5.1 และสั่ง S/P DIF จากโปรแกรม

Dolby digial /DTS 5.1 จะผ่านสาย optical ไปที่ชุดโฮม และถอดระหัสออกเป้น 5.1

Comment

ที่รู้ว่ามันออกแค่ 2.1 เพราะลองตั่งในคอมให้ปล่อยเป็น5.1 แล้วเทสดูปรากฎว่า ลำโพง เซ็นเตอร์ กะคู่หลังไม่ออก ออกแ่หน้าซ้ายขวา อะครับ

Comment

Originally posted by nickhom View Post
              ที่รู้ว่ามันออกแค่ 2.1 เพราะลองตั่งในคอมให้ปล่อยเป็น5.1 แล้วเทสดูปรากฎว่า ลำโพง เซ็นเตอร์ กะคู่หลังไม่ออก ออกแ่หน้าซ้ายขวา อะครับ

ตามที่บอก การเชื่อต่อ จะเป้น 2channel stereo เท่านั้น

ถึงจะไปตั้งเป็น 5.1 มันก็ไปได้แค่ลำโพงคู่หน้า ที่เหลือ หายสาบสูญ

Comment

ไม่มีทางไหนที่ผมจะ ให้ มันออก5.1ได้เลยหรอครับ คือเสียดายชุดโฮม กะ ซาวการ์ด อะครับ หรือถ้ามีวิธีรบกวนแนะนำหน่อยครับ

Comment

soundcard ที่มีคุณสมบัติ Dolby digital live หรือ DTS interactive

จะให้เสียง 5.1 ผ่าน optical ในทุกๆกรณี

Comment

มันคือรุ่นไหนบ้างอะครับ ยกตัวอย่างทีนะงับ เอาแบบจากถูกไปแพง เลยนะครับ ขอบคุณงับ

อย่างนี้แสดงว่า ชุดโฮมผม ไม่ได้ ทำ5.1ไม่ได้ใช่ไหมครับ

Comment

ลองเปิดหนัง DVD ด้วย powerdvd ตั้งค่า ตามนี้

ไม่เกี่ยง soundcard ขอแค่ ต่อ optical ไปเข้าชุดโฮม มันจะออก 5.1

Comment

งั้นหมายความว่าจะ ออก 5.1 เฉพาะตอนดูหนังจากโปรแกรม power DVD เท่านั้นนะสิครับ เล่นเกม หรือฟังเพลงจะออกแค่2.1เอง

Comment

Originally posted by nickhom View Post
                          งั้นหมายความว่าจะ ออก 5.1 เฉพาะตอนดูหนังจากโปรแกรม power DVD เท่านั้นนะสิครับ เล่นเกม หรือฟังเพลงจะออกแค่2.1เอง
                          ไปทำตามที่ผมบอกก่อน แล้วมาคอนเฟิร์มว่า ดูหนัง ออก 5.1 จริง

ถึงจะบอกว่า การ์ดรุ่นใหน เล่นเกมส์แล้ว ออก 5.1

ส่วน ฟังเพลง ออก 2 channel แหละ ดีแล้ว

Comment

ต่อ optical จะออก 5.1 ตามที่ท่านเรือบอกนั้น แผ่นที่เล่นต้องถูกบันทึกมาเป็นระบบเสียง 5.1 ด้วยนะครับ จากนั้ถึงจะเซ็ทที่ Power DVD ตามที่ท่านเรือแนะนำครับ หากเซ็ทตามท่านเรือแล้วแต่แผ่นไม่ได้ถูกบันทึกมาเป็น 5.1 มันก็ไม่ออกหรอกครับ ยกเว้น Home ของท่านจะจำลองเป็น 5.1 ได้้นะครับ

ปล.น่าจะตามนี้นะครับ เพราะผมเซ็ทได้ก็ตามที่ท่านเรือบอกมานั่นแหละเพียงแต่ของผมมันเป็น AVR ครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              ไปทำตามที่ผมบอกก่อน แล้วมาคอนเฟิร์มว่า ดูหนัง ออก 5.1 จริง

ถึงจะบอกว่า การ์ดรุ่นใหน เล่นเกมส์แล้ว ออก 5.1

ส่วน ฟังเพลง ออก 2 channel แหละ ดีแล้ว
                              Originally posted by หอมหน่อย View Post
                              ต่อ optical จะออก 5.1 ตามที่ท่านเรือบอกนั้น แผ่นที่เล่นต้องถูกบันทึกมาเป็นระบบเสียง 5.1 ด้วยนะครับ จากนั้ถึงจะเซ็ทที่ Power DVD ตามที่ท่านเรือแนะนำครับ หากเซ็ทตามท่านเรือแล้วแต่แผ่นไม่ได้ถูกบันทึกมาเป็น 5.1 มันก็ไม่ออกหรอกครับ ยกเว้น Home ของท่านจะจำลองเป็น 5.1 ได้้นะครับ

ปล.น่าจะตามนี้นะครับ เพราะผมเซ็ทได้ก็ตามที่ท่านเรือบอกมานั่นแหละเพียงแต่ของผมมันเป็น AVR ครับ
                              ลองแล้วครับ
                              ออก 5.1 ได้แล้ว
                              ขอบคุณท่านมากจิงๆครับ
                              กับความรู้ใหม่

Comment

Working...
                              X