Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่มมึนครับ จะต่อ Router 1Port(แถมมากับ Maxnet) ไปยัง Switch เพื่อแชร์ Net

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เริ่มมึนครับ จะต่อ Router 1Port(แถมมากับ Maxnet) ไปยัง Switch เพื่อแชร์ Net

เพื่อแชร์เนตไปยังเครื่องในวงแลนต่างๆ นี้ไม่ทราบว่าต้องใช้สายแบบไขว้เหรอตรง ครับเริ่มสับสน

ไม่ต้องใช้สาย Cross หรอกครับธรรมดาก็เห็นแล้ว Cross ส่วนใหญ่เอาไว้ต่อแบบ P2P หรือ Ad-hoc

Comment

แชร์เน็ทต่อตรงธรรมดา ถ้าหากว่าต่อระหว่างเครื่อง 1 ไปเครื่อง 2 โดยตรง ( ไม่ต่อเข้า ฮับหรือสวิทช์นะ ) ให้ต่อไข้วครับ

Comment

กรณีที่จะใช้เฉพาะสายไขว้นี้คือ

1.PC > PC
        2.Switch > Switch

เท่านั้นใช่ไหมครับ

และถ้า

Switch > AP (เพื่อกระจายสัญญาณ wireless ล่ะครับ)

Comment

Swith > Switch รุ่นใหม่ๆตอนนี้ใช้สายแบบธรรมดาก็ได้แล้วครับผม

Comment

การ์ดแลนใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้ เสายอะไรก็เสียบได้หมดแหละ มันเป็น auto หมดและ ผมเอาสายตรงเสียบ NB >> NB ยังได้เลย

Comment

Originally posted by kozaz View Post
              กรณีที่จะใช้เฉพาะสายไขว้นี้คือ

1.PC > PC
              2.Switch > Switch

เท่านั้นใช่ไหมครับ

และถ้า

Switch > AP (เพื่อกระจายสัญญาณ wireless ล่ะครับ)
              ใช้สายตรงครับ

Comment

Originally posted by คนผ่านทาง View Post
                การ์ดแลนใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้ เสายอะไรก็เสียบได้หมดแหละ มันเป็น auto หมดและ ผมเอาสายตรงเสียบ NB >> NB ยังได้เลย
                ใช่เลยครับ
                บอร์ดตัวใหม่ๆมีฟังก์ชั่น auto mix ครับ
                สายตรงทั่วไปก็ใช้แบบ เครื่องไปเครื่องได้
                ยกเว้นเครื่องรุ่นเก่าๆ

Comment

ถ้าสมมุติว่ามี PC 1เครื่อง ในเร้าเต้อร์ 1 post สายเป็นแบบ rj45 จะแชไป อีกเครื่องไม่ต้องผ่าน ฮับทำได้ป่าว

Comment

Originally posted by Untimate1th View Post
                    ถ้าสมมุติว่ามี PC 1เครื่อง ในเร้าเต้อร์ 1 post สายเป็นแบบ rj45 จะแชไป อีกเครื่องไม่ต้องผ่าน ฮับทำได้ป่าว
                    ก็ต้องแชร์ผ่าน PC1 อีกที แล้วทีนี้ถ้าเครื่อง PC2 จะใช้เนตก็ต้องเปิดเครื่อง PC1 ก่อน

Comment

Working...
                    X