Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขาย Q9550 ไปเล่น I7 920 แตกต่างมากมั้ยและจะคุ้มกันมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขาย Q9550 ไปเล่น I7 920 แตกต่างมากมั้ยและจะคุ้มกันมั้ย

ถ้าขาย Q9550 ไปเล่น I7 จะคุ้มมั้ย? พอดีมีบอร์ดกับ Ram เก็บไว้แล้ว ว่าจะปล่อย แต่แล้ว Idea ก็บังเกิดเลยถามดูว่า ถ้าไปเล่น I7 นี่มันแตกต่างกับ Q9550 เยอะมั้ย?
    I7 - 920 มัน 2.67
    แต่ Q9550 มัน 2.87 ไม่ทราบเวลาใช้งานจริงมันแตกต่างกันเยอะมั้ย แล้วอันไหนลื่นกว่า
    ผมเล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่

อ่า เอาอะไรวัดดีหล่ะนั้น ความแตกต่าง ถ้าไม่ใช่คะแนน

Comment

เขาว่ามันแรงไล่ๆ กันนะ ถ้าต่างก็ไม่หวือหวา แต่ต้องเผื่องบ Mainboard + DDR3 อีกหลายพัน เลยขอถอยก่อนครับ

sigpic

Comment

ถ้าหมายถึงขายCPU/Mb/RAMในรายเซ็น ไปลงกับชุดอัพเกรดละก็

ผมว่าไม่คุ้มอย่างแรงแลยครับ

Comment

จัดไปอย่าให้เสีย

แต่ดูๆ แล้วโดยรวม เดิมๆ Q9550 ดีกว่าหน่อยๆ นะ

Last edited by TWK.; 15 Apr 2009, 15:01:29.

Comment

เปลี่ยนสถาปัตยกรรมใหม่หมดน่าจะดีนะครับ
            แต่ไปทำอะไรก็มันไม่รองรับ CPU มัลติ-คอร์
            แบบเต็มรูปแบบอย่างเล่นเกมตอนนี้ก็เล่นตัวเก่าไปก่อนดีกว่า
            แค่ซีพียูกับบอร์ดใหม่ก็ 3 หมื่นเข้าไปแล้ว
            แล้วบอร์ดของ จขกท. ใส่ i7 ได้ด้วยหรอครับ

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ ผมแอบสน 9550 อยู่นะงัฟ หุหุ
              Last edited by KingYojimbo; 15 Apr 2009, 15:13:41.

Comment

ไม่คุ้มครับ......เพราะลองมาแล้ว

Comment

อย่าเลยครับ ไม่คุ้มค่า เสียดายQ9550 (มันไม่แรงพอหรอ)

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                    เขาว่ามันแรงไล่ๆ กันนะ ถ้าต่างก็ไม่หวือหวา แต่ต้องเผื่องบ Mainboard + DDR3 อีกหลายพัน เลยขอถอยก่อนครับ
                    พี่ ผมมีิบอร์ดกะแรมแล้ว ตอนแรกว่าได้บอร์ด X58 Extrem จะไปปล่อยเลยอ่ะ แต่พอดีได้ึความคิดว่า I7 มันน่าจะแรงเพราะเทคโนโลยีใหม่

Originally posted by toma33 View Post
                    ไม่คุ้มครับ......เพราะลองมาแล้ว
                    แตกต่างเยอะมั้ยครับ? หรือข้ามไปซื้อ 940 เลยดีกว่า?

Originally posted by Nero Angel View Post
                    ถ้าหมายถึงขายCPU/Mb/RAMในรายเซ็น ไปลงกับชุดอัพเกรดละก็

ผมว่าไม่คุ้มอย่างแรงแลยครับ
                    ผมขายหมดนั้นครับ บอร์ด แรม CPU จะเอางบที่ขายได้นั้นไปสอย 920 แต่แล้วก็ต้องคิดใหม่ ถอย 940 ไปเลยดีกว่า

Originally posted by TWK. View Post
                    จัดไปอย่าให้เสีย

แต่ดูๆ แล้วโดยรวม เดิมๆ Q9550 ดีกว่าหน่อยๆ นะ
                    ผมว่า Q9550 แจ่มกว่า 920 เยอะเลย

Originally posted by first900 View Post
                    เปลี่ยนสถาปัตยกรรมใหม่หมดน่าจะดีนะครับ
                    แต่ไปทำอะไรก็มันไม่รองรับ CPU มัลติ-คอร์
                    แบบเต็มรูปแบบอย่างเล่นเกมตอนนี้ก็เล่นตัวเก่าไปก่อนดีกว่า
                    แค่ซีพียูกับบอร์ดใหม่ก็ 3 หมื่นเข้าไปแล้ว
                    แล้วบอร์ดของ จขกท. ใส่ i7 ได้ด้วยหรอครับ
                    ใส่ได้ครับ ผมมี Gigabyte X58 Extrem กับ G.Skill Tri-Chanel 6Gb 1600 รออยู่แล้ว ขาดน้อง CPU อยู่ครับ เพราะว่าท่านหัวหน้า(ครอบครัว(พ่อ)) ยังไม่ให้เบิกเงินเลย

Originally posted by KingYojimbo View Post
                    ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ ผมแอบสน 9550 อยู่นะงัฟ หุหุ
                    ขอคิดดูก่อนนะครับ

Originally posted by MuMaZor View Post
                    อย่าเลยครับ ไม่คุ้มค่า เสียดายQ9550 (มันไม่แรงพอหรอ)
                    คิดว่าอยากแรงขึ้นอ่ะครับ ไหนๆมีโอกาศทั้งที

Comment

ไม่

Comment

ถ้าเล่นเกม + entertain เป็นหลัก ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับ ไม่คุ้มครับ
                        รอเปลี่ยนเป็น ตัว 32 นาโนเลยดีกว่าครับ

แต่ถ้าเอามาทำงาน + แปลงไฟล์เป็นหลัก + ดูไฟล์ที่แปลงแล้วไปด้วย + ทำอย่างอื่นไปด้วย (เช่น write แผ่น)
                        ผมว่าเปลี่ยนแล้วเห็นผลเหมือนกันนะครับ i7 ไม่มีหน่วงเลยครับเวลาสลับหน้าจอไปมาครับ

เอาง่ายๆ ตอนผมใช้ Q9650+DDR2 800 เวลาสลับหน้าจอ CS3 กับ Adobe premiere มีหน่วงหน่อยนึงอะครับ
                        ไม่เหมือนตอนใช้ x2 6000 มันสลับได้สบายไม่มีหน่วงหรือ delay ครับ
                        ผมว่า amd มันดีตรง multi task จริงๆ ครับ ไม่มีหน่วง ไม่มี delay คลิ๊กปุ๊ป repond ปั๊ป
                        ขนาดใช้ Qool&Quite ลดตัวคูณไปตั้งครึ่งยังไม่หน่วงเลย
                        แต่ถ้า Q9650 ใช้ speedstep ลดตัวคูณนี่หน่วงเห็นๆ ครับ
                        อันนี้จากที่ผมเคยใช้มานะครับ ท่านอื่นอาจไม่เป็น อาจเป็น user error ที่ผมเอง
                        แต่รับประกันว่าผมเจอเองกับตัวครับ

แต่ถ้าเรื่องแปลงไฟล์ หรือตัดต่อไฟล์ X2 6000 เสร็จช้ากว่า Q9650 มากๆ ครับ เห็นๆ เหอเหอ

ตอนนี้ใช้ i7 920 ขนาดใช้โหมดประหยัดพลังงาน สลับหน้าจอไปมา ยังไม่มีหน่วงเลยครับ
                        รู้สึกดีกว่าตอนใช้ Q9650 เยอะครับ (อันนี้สัมผัสได้เลย ไม่ต้องดูคะแนน)

ผมว่าชุดที่ท่าน จขกท ใช้อยู่ก็เทพมากแล้วอะครับ สำหรับเล่นเกม ทำงาน หรือเอนเทอเทนต์
                        ของผมช่วงนี้ไม่ค่อยเล่นเกมหนักเท่าไหร่ กลับมาใช้ 9600gso ยังเล่นเกมสบายเลยครับ

ใจเย็นรอเปลี่ยนเป็น gulftown 6 คอร์ 12 เทรด ดีกว่าครับ ^^

ปล.แต่ i7 920 มันคล็อกง่ายจริงอะครับ ตั้ง auto หมด ตั้งแรมบัส 1333 ตั้ง bclk 166 ก็วิ่งไป 3.33 แล้วอะครับ
                        แถมยังใช้ turbo mode ได้ด้วยอะครับ (ใช้อยู่ อิอิ ยั่วให้อยาก)
                        Last edited by BurstnovA; 15 Apr 2009, 16:16:23.

Comment

เอามาแลก E6850 ผมดีกว่าม่ะ 555 ได้ตังค์ใช้ด้วยนะ ผมจะเอามาเรนเดอร์หนัง.....ใหม่ หน่ะ

Comment

มีบอร์ดกับแรมแล้ว เหลือแต่ cpu ก็เปลี่ยนเลยสิครับคุ้มครับ ใครบอกไม่คุ้มไม่ต้องเชื่อหรอก
                            แต่ถ้าไม่มีอะไรเลยต้องซื้อใหม่ยกชุดอันนี้คงไม่คุ้ม แต่ถ้าเป็นความพอใจส่วนตัวก็อีกเรื่องหนึ่ง

Comment

ได้ลองใช้ ทั้ง 2ตัวนี้มาแล้วจากเครื่องเพื่อนๆ ผมว่า Q9550 ลื่นก่า มั้ง

Comment

Working...
                              X