Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาแปลกๆกับ พลังสี HD3850

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาแปลกๆกับ พลังสี HD3850

คือเพิ่งซื้อเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่ล่ะครับ ใช้งานได้ดีทุกอย่างนะครับ แต่มีปัญหาคือ

เวลาเปิดเครื่อง หรือ เวลาออกจากเกม ภาพมันจะไม่ขึ้น เป็นบางครั้ง อย่างเวลาเปิดเครื่อง
    มันก้บูตเข้าถึงวินโดว์แบบไม่มีปัญหาอะไรนะครับ (ฟังจากเสียง) แต่ภาพไม่ขึ้น จอก็แสดงว่ามีสัญญาณเข้า

เวลาออกจากเกม ก็อาการคล้ายๆกันคือ ภาพไม่ขึ้น แต่มีสัญญาณภาพเข้า

อาการดังกล่าวเป็นแค่บางครั้งนะครับ นานๆเป็นที แต่มันก็รู้สึกรำคาญดีเหมือนกัน ต้องกดปุ่มเพาเวอร์ให้บูตใหม่ บางครั้งก็ไม่มีปัญหา บางครั้งก็เป็นเหมือนเดิมอีก เซ็งครับ

จอไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อาการแบบนี้เอาไปเคลมได้หรือป่าว เพิ่งซื้อมาแท้ๆ เสียจิตเลย

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ PSU หรือ ป่าวครับอาการแบบนี้ ถ้าไม่เกี่ยวจะลองเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ดูครับ

ขอบคุณมากครับ อาการเป็นๆหายๆแบบนี้ จะเปลี่ยนยากไหมนี่ครับ กลัวไปแล้วเขาไม่ให้เปลี่ยนจัง

ขอ Spec เครื่องท่านด้วย PSU แบบไหน

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน คิม

X2 4200+
      ram 1*2GB
      HD 3850
      audigy1
      DVD-RW * 1
      HDD*2
      พัดลมเคส 12cm พัดลมเป่าการ์ดจอ อย่างล่ะตัว

PSU ติดเคส 420W เต็ม (ไม่แน่ใจว่า 420 หรือ 450 นะครับ ตามสเปคมัน 420 แต่ ฉลากมันติดไว้ 450)

ประมาณนี้ครับ สเปคเครื่อง หรือว่า PSU ไม่พอจริงๆ ไม่เคยเจอด้วยอาการแบบนี้

Comment

ดูมาใหม่ครับ PSU เขียนไว้ว่า
        Output max 450W
        combined load 430W

เป็นเพาเวอร์ติดเคส Apevia X-qpack คาดว่าน่าจะเต็มนะครับ เท่าที่ดูจากรีวิวเมืองนอก ไม่แน่ใจเหมือนกัน

Comment

สอย HD3850 มาแล้วเหรอ ร้อนไหม ใส่ได้พอดีหรือเปล่า

Comment

สอยมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่ล่ะครับท่าน amed ร้อนหรือป่าวนี้ ไม่แน่ใจเหมือนกัน บูตเข้าวินโดว์ก็ 45-50 Full ก็ 80+นิดๆครับ

ยังไม่ได้ลองปรับพัดลม 100% อะไรที่เขาว่ากันเลย พอดีเจอปัญหาที่ผมมาตั้งกระทู้ซะก่อนอ่ะครับ เป็นตั้งแต่วันแรกที่ซื้อเลย เซ็งมากตอนนี้

Comment

อ๋อ.. ของผมเป็นตัว 256MB นะครับ ใส่ได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นรุ่นซิ้งชามข้าวหมา 512MB อาจจะมีปัญหาติดเคสตอนเลื่อนถาดเมนบอร์ดเข้าได้ครับ เพราะซิ้งมันสูงเลยการ์ดมานิดหน่อย (มั้งนะครับ เมื่อวันที่ไปซื้อผมก็ดูๆอยู่เหมือนกัน) อาจจะเฉียดๆ แต่น่าจะใส่ได้ไม่น่ามีปัญหาครับ

ปล. ก่อนหน้านี่ ได้ XFX7950GT มาอ่ะท่านตัวที่ไม่มีพัดลมอ่ะ เข้าไม่ได้เลย ติด PSU ติดถาดซีดี ถึงจะถอดซิ้งออกก็ใส่ไม่ได้อยู่ดี เพราะการ์ดมันใหญ่กว่าการ์ดธรรมดา ซื้อการ์ดใหม่ระวังด้วยนะครับ
              Last edited by สับสน; 9 Jan 2008, 03:20:57.

Comment

ร้อนกว่าของผมเยอะเลยนะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวป่าว
                แต่ของผมไม่เคยมีอาการนั้นอะ

Comment

เรื่องความร้อนนี่ไม่น่าใช่ครับ เพราะว่าบางครั้งเป็นตั้งแต่เปิดเครื่องครับ

Comment

เดิมๆหมดเปล่าครับทั้งcpu การ์ดถ้าคล็อกลองลดดูครับ หายืมpsuดีๆสะตัวลองดูก็ดีนะ

Comment

ป๋มก็เป็น แต่เป็นเพราะ 2B หล่นใส่ง่ะ พอลบออกมันก็หายละ หุหุ

Comment

เปลี่ยนวินโดวส์ หายครับ
                        เคยเป็นอะ ไดร์เวอร์ไม่เสถียรกับวินโดวส์อะ ^^"

Comment

ผมว่าลองขยับramหรือการ์ดจอให้แน่นดูนะครับบางทีอาจเป็นเพราะมันหลวมเพราะผมเจอเหตุการณ์นี้บ่อยครับอย่างกรณีของ จขกท.ผมว่าลองขัยบแรมให้แน่นดูครับหรือไม่ก็ถอดออกมาปัดฝุ่นหน่อยแล้วก็ใส่ใหม่ครับ
                          ผมก็เคยเป็นเหตุการณ์แบบนี้ครับแต่ก่อนไม่ทราบเปลี่ยนpsuไปหลายครั้งแล้วซักพักก็เป็นอีกจากนั้ก็มีคนบอกว่าแรมหรือการ์ดจออาจหลวมก็ได้ จากผมก็ลองดันๆๆมันให้แน่นจากนั้นมาก็ไม่ค่อยมีปัญหาเลยครับสาเหตุก็น่ามาจากฝุ่นอ่ะครับ (ลองดูนะครับอาจใช่)

Comment

เป็นเพราะค่า refresh rate ของมันเปลี่ยนแปลงครับผม ทำให้ภาพไม่ออกจากจอ
                            ลองเปลี่ยนเวอร์ชั่น Catalyst ที่ใช้ดูครับผม

Comment

Sapphire ผมก็เป็นครับ HD 3850 แต่จอของผมแสดงว่าไม่มีสัญญาณ ต้องถอดเอา สาย จอ ไปเสียบกับ ออนบอร์ดก่อนอะ แล้วปิดเครื่อง แล้วค่อยเอามาต่อที่การ์ดจอ ยังงงๆ อยู่เลยครับ ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ ของผมเป็นเฉพาะตอนปิดเครื่องไปนานๆแล้วเปิดใหม่ครับ *-* มีเพื่อนแล้ว เย้ๆๆๆ
                              Last edited by ZaBeY; 9 Jan 2008, 11:52:07.

Comment

Working...
                              X