Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคนิคใหม่ ให้คุณเล่นเกมส์ 3D หนักๆ ผ่าน โน้ตบุ๊กสเปกต่ำๆ ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทคนิคใหม่ ให้คุณเล่นเกมส์ 3D หนักๆ ผ่าน โน้ตบุ๊กสเปกต่ำๆ ได้

Source : notebookspec

ตอนนี้มีการสร้างเทคนิคใหม่ เพื่อช่วยให้โน้ตบุ๊กราคาประหยัด สเปกต่ำๆ ทั้งหลาย เช่น Asus Eee PC , HP mini note อะไรพวกนี้ สามารถเล่นเกมพวก 3D ต่างๆ ซึ่งปกติจะไม่สามารถเล่นได้เลย ตอนนี้ฝันเป็นจริงแล้วครับ เทคนิคนี้พัฒนาโดย StreamMyGame.com ครับ

เทคนิคนี้ มีหลักการคือ การใช้ซอฟต์แวร์ทำงานจับภาพเกมส์ 3D ต่างๆ ทั้งภาพและเสียงแบบ Real-Time ไปเก็บไว้ที่เครื่องพีซีหลัก และจะมีการส่งข้อมูลผ่านทางอินเทอร์เน็ต มายังเครื่องของเรา พร้อมๆ กับการส่งข้อมูลของเราออกไป ซึ่งเป็นข้อมูลในการกดคีย์บอร์ดที่เราใช้ควบคุมเกมส์นั่นเอง จะส่งกลับไปยังเครื่องพีซีหลัก เพื่อควบคุมการเล่นเกมส์นั่นเองครับ ตามข่าวบอกว่าคุณสามารถใช้โน้ตบุ๊กราคาประหยัด สเปกต่ำๆ ทั้งหลายเล่นเกมส์พวก Crysis, World of Warcraft, Quake 4 และเกมส์อื่นๆ ทั้งหลายได้ทันที

ซึ่งก็มีข้อจำกัดบางอย่างอยู่เหมือนกันครับ คือ ผู้ใช้จำเป็นต้องมี เครื่องพีซีหลักที่ติดตั้งเกมส์เอาไว้ มีอินเทอร์เน็ตความเร็วสูง มีสายแลนสำหรับเชื่อมต่อไปยังโน้ตบุ๊ก หรือแม้กระทั่ง UMPC ทั้งหลาย ซึ่งซอฟต์แวร์ที่ใช้นี้รองรับระบบปฏิบัติการทั้ง Windows และ Linux ครับ
    อ่านแล้วยังงง! ผมขออธิบายง่ายๆ อีกทีว่า คุณต้องมีพีซี 1 เครื่อง แล้วใช้ซอฟต์แวร์ของทาง StremMyGame.com ตัวนี้รันเอาไว้ ซอฟต์แวร์จะจัดการส่งภาพ และเสียง มายังโน้ตบุ๊กของคุณ คุณก็ใช้โน้ตบุ๊กเล่นเกมส์ได้เลยครับ ลักษณะคล้ายกับพวกซอฟต์แวร์ Remote Control ทั้งหลาย แต่ว่ามันออกแบบมาใช้สำหรับควบคุมเกมส์โดยเฉพาะนั่นเอง น่าใช้ดี ว่างๆ ถ้ามีโอกาสได้ลอง จะทำเป็นรีวิวให้อ่านก็แล้วกันครับ

คิดไงกันมั่งครับ ไอเดียร์บรรเจิด แต่ถ้าพูดถึงวันนี้ เน็ตบ้านเราคงไม่เหมาะสมเท่าไหร่นะครับ ว่าแมะ
    Last edited by beautyless; 27 Jun 2008, 09:06:38.

หุๆ สรุปแล้วใช้ทั้ง PC และ NB เลยหรอคับ

Comment

สรุปแล้ว คือส่งไปให้ Server มันคำนวญให้ แล้วส่งกลับมาที่เราใช้มั้ย

มันจะดีเหรอ เล่นเกมส์ offline แต่ต้องต่อเน็ต

Comment

ประมาณโปรแกรม Remote-Admin เลยนิ

Comment

แล้วทำไม ไม่เล่นบน pc ให้มันรู้แล้วรู้แรดไปเลย ละคับ

หรือว่ามันมี function ให้จ่ายไปยัง notebook ทีละหลายๆเครื่องได้

Comment

ผมว่าแนวความคิดนี้เยี่ยมเลยนะ
            ทำเป็นธรุกิจได้เลย เปิดให้เช่า PC แรงๆเพื่อรันเกมส์ 3D แล้วส่งภาพ-เสียงกลับไปยัง notebook ราคาประหยัด
            แต่เน็ตคงต้องแรงด้วย

Comment

เล่นบน Pc ก็สิ้นเรื่องน่ะครับ

Comment

เน็ต 2Mb จะไหวเร้อ

Comment

ก็ดีนะแต่เน็ทไทยคงไม่ไหวเล่นไปเสียอารมณ์แหง

อีกซัก 10-20 ปี ถึงจะพัฒนาจาก 2M เป็น 10M ในราคาบ้านๆ
                  เน็ทต่างประเทศเขาก็เหมือนต่อแลนเล่นกันละ ป่านนั้น

Comment

ของผมเน็ตเน่ามาก หลุดบ่อยเลยใช้ของทีโอที

Comment

Originally posted by warakorn_ranger View Post
                      หุๆ สรุปแล้วใช้ทั้ง PC และ NB เลยหรอคับ
                      ใช่ครับ เป็นซอฟต์แวร์ควบคุมให้ PC รันโปรแกรม แล้วส่งภาพมายังโน้ตบุ้ค ผ่านระบบอินเตอร์เน็ต

Originally posted by penguinbenz View Post
                      สรุปแล้ว คือส่งไปให้ Server มันคำนวญให้ แล้วส่งกลับมาที่เราใช้มั้ย

มันจะดีเหรอ เล่นเกมส์ offline แต่ต้องต่อเน็ต
                      ได้อย่างก็เสียอย่างอ่ะครับ ลองคิดถึงในแง่ของการแบ่งปันกันใช้ทรัพยากรแล้ว
                      ผมว่ามันน่าสนใจนะ เพราะเราไม่ได้เล่นเกมส์ตลอดเวลา

Originally posted by N_J-Neto View Post
                      ประมาณโปรแกรม Remote-Admin เลยนิ
                      ใช่แล้วครับ (เคยลองใช้ มันดีเลย์มากมาย)

Originally posted by Mazzard View Post
                      แล้วทำไม ไม่เล่นบน pc ให้มันรู้แล้วรู้แรดไปเลย ละคับ

หรือว่ามันมี function ให้จ่ายไปยัง notebook ทีละหลายๆเครื่องได้
                      เพราะพีซีมันพกไปไหนไม่สะดวกอ่ะครับ

Originally posted by SuKy View Post
                      ผมว่าแนวความคิดนี้เยี่ยมเลยนะ
                      ทำเป็นธรุกิจได้เลย เปิดให้เช่า PC แรงๆเพื่อรันเกมส์ 3D แล้วส่งภาพ-เสียงกลับไปยัง notebook ราคาประหยัด
                      แต่เน็ตคงต้องแรงด้วย
                      เห็นด้วย คล้ายโคโล เรื่องเน็ตนั้น แน่นอนเป็นปัญหาหลักเลย ที่ต้องพัฒนาควบคู่กันไป
                      แต่ลองคิดแบบนี้สิครับ เครื่อง EEE PC เล่นไครซิสที่ Very High ได้

Originally posted by dominiccon View Post
                      เล่นบน Pc ก็สิ้นเรื่องน่ะครับ

Originally posted by X1950Pro View Post
                      เน็ต 2Mb จะไหวเร้อ
                      ขึ้นอยู่กับการบีบอัดคุณภาพของภาพอ่ะครับ
                      ถ้าอยากได้แค่ชัดประมาณ Youtube เน็ตแค่ 512 เค แบบบ้านผมก็เล่นได้
                      เพราะงั้นเน็ตสองเมกไม่น่าจะมีปัญหา ปัญหาอย่างเดียวคือ มันดีเลย์

Originally posted by x18gst View Post
                      ก็ดีนะแต่เน็ทไทยคงไม่ไหวเล่นไปเสียอารมณ์แหง

อีกซัก 10-20 ปี ถึงจะพัฒนาจาก 2M เป็น 10M ในราคาบ้านๆ
                      เน็ทต่างประเทศเขาก็เหมือนต่อแลนเล่นกันละ ป่านนั้น
                      นั่นสิ 555

Originally posted by Arkera555 View Post
                      ของผมเน็ตเน่ามาก หลุดบ่อยเลยใช้ของทีโอที
                      ทรูก็เน่าครับ วันนี้หลุดประมาณชั่วโมงนึง ตอนประมาณเย็นๆ

Comment

ไอเดีย ดีมากครับ

เเต่เน็ตเรา มันช้ามาก เมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆ เขาเลิกนับ KB/s มีเเต่ MB/s ขึ้นไป

Comment

มันคือ remote desktop ฉบับ ปรับปรุง

แต่ไม่เวิร์คแน่ๆ

หากคิดว่า คนใช้ มีจำนวนมาก

และจะลงเอยด้วยการทั้งดึงข้อมูลของเกม และดึงตัวเกมซึ่งจะทำให้ server รับภาระเป็นจำนวนมาก

อีกทั้ง เน็ตกากๆที่ไม่สามารถรองรับอะไรได้เลย

ไม่ work

Comment

งั้นผมว่า ... เล่น PC ดีกว่าครับ ...
                            GLORIOUS PC MASTER RACE
                            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ถ้างั้น อีกหน่อยคงมีคนเปิด sv. สำหรับเล่นเกมส์ ปรับสุดทุกเกมส์กันล่ะครับ เหอ ๆ ๆ แต่เน็ตไม่แรง มันจะไม่ Lag แย่เหรอครับ

Comment

Working...
                              X