Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกรุณาช่วยออกความคิดเห็นใครแน่กว่าใครครับ....!!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกรุณาช่วยออกความคิดเห็นใครแน่กว่าใครครับ....!!!!!!!

ผมอยากได้ notebook ไว้เล่น game สัก 1 เครื่อง แต่ไม่รู้จะเลือกอันไหนดีครับ ถูกใจทั้ง 2 เครื่อง ราคาก็เท่ากันครับอีก อีกใจก็อยากได้แบบเท่ๆ แต่อีกเครื่องมันก็ดัน สเป็ค ดีกว่านิดหน่อย ตัดสินใจลำบากครับ เลยมาถามเพื่อนๆว่าถ้าเป็นพวกคุณจะเลือกแบบไหนครับ ระหว่าง Asus G2SG กับ Dell XPS M1730 ครับ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับเพื่อน คือแบบว่า กว่าจะเก็บเงินซื้อได้ทรมานครับ

Asus G2SG

Ein rættiliga skjót fartelda, við t.d. 8 ms uppdatering á skíggja. Vælegnað til spøl.

Teldan hevur:
    Windows Vista Ultimate
    Intel Core Duo 2,5 GHz. processor
    4096mb DDR2 ram
    17'' WXGA skíggja
    NVIDIA GeForce 8700 512 MB grafik-kort
    300 GB SATA harðdisk
    Super Multi/HD-DVD/Blue-ray DVD-drev
    MMC, SD, MS, MS-Pro kort-lesara
    Innbygt 1,3 Megapixel video-kamera
    5 USB 2.0 portur
    Stik til mikrofon, headset og line-in
    TV-out/S-Video/HDMI
    Bluetooth
    Fax, modem, LAN, upp til 300mbit WLAN
    Vekt á 4,4 kg
    Ryggsekkur og MX510 mús fylgja við.

Onnur forrit:
    Symantec Norton Internet Security 2007
    Adobe Acrobat Reader 7.0
    NERO 7 Essentials

ราคา 14,500 Kr.

Dell XPS M1730

Processor
    Få mere at vide
    Intel® Core™ 2 Duo-processor T8300 (2,40 GHz, 800 MHz FSB, 3 MB L2-cache)
    Operativsystem
    Original Windows Vista™ Home Premium - Dansk
    Skærm
    17" UltraSharp™ TFT-skærm med WUXGA (1920 x 1200), TrueLife™ og integreret 2.0 MP webcam
    Videokort
    256 MB NVIDIA® GeForce® Go 8700m GT-grafikkort
    Hukommelse
    2048 MB Dual Channel DDR2 SDRAM på 667 MHz [2x1024]
    Harddiske
    200 GB harddisk (7.200 omdr./min.) med Free Fall Sensor
    Optisk
    Fast, slankt 8x dvd+/-rw-drev med slot-loading, inkl. software
    Trådløse løsninger
    Intel® næste generations Wireless-N-minikort - Europæisk - Core 2 Duo Processors

ราคา 14700 Kr.
    Last edited by athiwat10; 3 Aug 2008, 07:33:54.

เป็นผมผมเอาAsus G2SGครับ CPUแรงกว่า, ได้Blu-Ray Driveด้วย ส่วนการ์ดจอถ้าจะไม่ผิดตัวนี้เป็น GeForce8700GT 512Mb DDR3นะครับ แรงกระฉูดทีเดียว

>>ถ้าเป็นเสปกตามกระทู้นี้<<ก็เอาAsus G2SGไปเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก
    17" WUXGA 1920X1200
    GeForce 8700M GT 512MB GDDR3
    Penryn T9300 2.5GHz 6MB 800FSB
    4GB DDR2 667
    320GB 5400rpm SATA
    Windows Vista Ultimate 64
    เมาส์Logitech รุ่นGaming
    กระเป๋าอย่างเทห์..

ปล. ซื้อแล้วเอามาให้ชมกันมั่งน่อ

Comment

Admin จับ Network ของตัวเองเป็นตัวประกัน

http://www.beartai.com/2007/?s=Admin...C3%D0%A1%D1%B9

Comment

Er bor i Sverige du?

เจ้าของกระทู้อยู่สวีเดนหรือครับ

Comment

Originally posted by sabanes View Post
          Er bor i Sverige du?

เจ้าของกระทู้อยู่สวีเดนหรือครับ
          ไม่ใช่ครับ ผมอยู่ Faroe Islands ครับ เป็นเมืองของ Denmark ครับ ข้อมูล Asus เป็นภาษา Faroe ครับ แต่ข้อมูล Dell เป็น Denmark ครับ
          Last edited by athiwat10; 3 Aug 2008, 04:15:00.

Comment

Dell XPS m1730

++ เซอร์วิสดี ยิ่งในยุโรปยิ่งแล้วใหญ่
            -- เซลล์เดลล์ที่รับผิดชอบลูกค้ารายย่อยของเดนมาร์คและนอร์เวย์ที่ชื่อ อิมราน ราจา มันกวนteen มาก (มีมันอยู่คนเดียวด้วย หนีไม่พ้น)
            -- อันนี้ส่วนตัวครับ XPS m1530 ของผมมีปัญหาบูตไม่ขึ้นจากสาเหตุ master boot record หลายครั้งมาก อาจแก้ได้ด้วยการทำแผ่นHirenboot แต่ผมขี้เกียจทำ ไม่ติดก็ปิดเปิดใหม่
            แต่ไม่เคยพบปัญหาใดๆ เลย ใน Dell Inspiron9300 ของแฟน ซึ่งเป็นซีรี่ส์พื้นฐานของ m1730 ในปัจจุบัน จึงไม่อาจสรุปได้ว่ามีปัญหานี้กับ Dell ทุกเครื่อง
            -- ไม่มีช่องต่อ HDMI แต่มี DVI แทน (คล้ายกัน)

Asus G series

++ มีสมาชิกที่เชี่ยวชาญอยู่ในบอร์ดผู้ใช้ Asus G series ที่เว็บนี้เป็นจำนวนมาก ที่จะช่วยเหลือคุณได้ทุกอย่าง ไม่ว่าแก้ไขปัญหา อัพเกรด โมดิฟายด์ อันนี้ถือเป็นข้อดีมากๆ
            -- บอดี้มันดู wide น้อยกว่า xps หน่อย (อันนี้ไม่ได้ตินะ ส่วนตัวครับ)

และบังเอิญที่ช่วงนี้มีข่าวใหญ่เกี่ยวกับ ปัญหาที่เกิดจากชิป Nvidia ที่สร้างความวิตกกังวลให้กับวงการอยู่ในขณะนี้ ลองไปอ่านดูนะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=251823
            http://www.thaidell.com/viewtopic.php?f=4&t=50

ใช้เวลาตัดสินใจนานๆ นะครับ เงินตั้งเก้าหมื่นบาท เกือบแสนแน่ะ คิดว่าคุณคงต้องทำงานหนักแลกมันมา (ผมก็ทำ)

ขออภัยหากตอบไม่ตรงคำถามของเจ้าของกระทู้ครับ เพราะผมมีความรู้ทางด้านเทคนิคน้อยเลยไม่กล้าฟันธงในส่วนของฮาร์ดแวร์

Comment

เล่นบอกLocationมาอย่างงี้ ผมขอเสนอให้ตัดสินใจตามนี้ครับ
              ซื้อเอาแรง เสปกดี แต่ดูแลเองซะ70% - Asus
              เจอมากะตัวเลย ServiceแถบEuropeบางประเทศมันอนาถครับ ผมจะส่งเครื่องซ่อม มันบอกต้องส่งออกนอกของมันไม่มีอะไหล่ ไม่รู้ได้เมื่อไหร่ ไม่รู้ที่ท่านอยู่เป็นหรือเปล่า ลองดูดีๆน่อ(ฝังใจมาก ต้องเอากลับไปเคลมที่ไทย)
              ถ้าไม่มีศูนย์อยู่ใกล้ๆ เกิดอะไรขึ้นมาลำบากนะครับ

ไม่แรงเท่า แต่Serviceดี ดูแลเอง20-30% มีปัญหาโทรเรียกช่าง - Dell เป็นที่รู้กันดีว่า มันOn-Site Serviceนะครับ (ถ้ามันมีServiceในท้องที่ท่าน)

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                เล่นบอกLocationมาอย่างงี้ ผมขอเสนอให้ตัดสินใจตามนี้ครับ
                ซื้อเอาแรง เสปกดี แต่ดูแลเองซะ70% - Asus
                เจอมากะตัวเลย ServiceแถบEuropeบางประเทศมันอนาถครับ ผมจะส่งเครื่องซ่อม มันบอกต้องส่งออกนอกของมันไม่มีอะไหล่ ไม่รู้ได้เมื่อไหร่ ไม่รู้ที่ท่านอยู่เป็นหรือเปล่า ลองดูดีๆน่อ(ฝังใจมาก ต้องเอากลับไปเคลมที่ไทย)
                ถ้าไม่มีศูนย์อยู่ใกล้ๆ เกิดอะไรขึ้นมาลำบากนะครับ

ไม่แรงเท่า แต่Serviceดี ดูแลเอง20-30% มีปัญหาโทรเรียกช่าง - Dell เป็นที่รู้กันดีว่า มันOn-Site Serviceนะครับ (ถ้ามันมีServiceในท้องที่ท่าน)
                ผมเห็นด้วยนะครับที่ที่ผมอยู่เวลาคอมเสียมันต้องส่งไปซ่อมในตัวเมืองเลยครับ รอนานมากๆคับเกือบ3อาทิตย์ได้ Asus A6series ครับรุ่นที่ใช้อยู่ ณ ตอนนี้ ผมก็คิดอยู่กันครับว่าจะเลือกยี่ห้อ Asus แบบเก่าเหมือนกันครับ เพราะ0อยู่ใกล้บ้านแต่ทาง0มันก็ต้องส่งไปซ่อนที่อื่นอยู่ดี!! อีกใจก็อยากได้ dell นะครับ.แต่0dellไม่มีอยู่ในท้องที่ของผมด้วยฮ่ะครับ แต่0dellอยู่ใกล้เอามากๆเลยครับต้องนั่งเรือไปเลย ถ้าcomเสียขึ้นมา ช่างเค้าก็คงไม่ยอมนั่งเรือเป็นชั่วโมงเพื่อมาซ่อมให้ผมอยู่ดี คิดหนักเลยครับ
                ขอบคุณคุณมากเลยนะครับ แล้วคุณอยู่นอร์เวย์หรือครับ?? เขียนถูกป่าวเนี้ย? ตกหล่นก็อย่าว่ากันนะครับ!!!

Comment

ผมเอาxpsเพราะ
                  จอที่wuxga
                  กับg2ที่
                  wxga
                  ก็ลองคิดดู
                  เปลี่ยนcpuก็แรงกว่าG2และ
                  แต่ถ้าจะเอาblu-rayก็ต้องG2แหละครับ

Comment

Originally posted by athiwat10 View Post
                    ขอบคุณคุณมากเลยนะครับ แล้วคุณอยู่นอร์เวย์หรือครับ?? เขียนถูกป่าวเนี้ย? ตกหล่นก็อย่าว่ากันนะครับ!!!
                    บ่ได้อยู่นอร์เวย์น่อ แต่ก็แถวๆEUนี่หล่ะครับ หุๆ

ถ้าตัวเลือกมันมาขนาดนี้แล้ว คงต้องเลือกตามยี่ห้อที่ชอบๆแล้วล่ะครับ

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
                      ผมเอาxpsเพราะ
                      จอที่wuxga
                      กับg2ที่
                      wxga
                      ก็ลองคิดดู
                      เปลี่ยนcpuก็แรงกว่าG2และ
                      แต่ถ้าจะเอาblu-rayก็ต้องG2แหละครับ
                      หน้าจอมันแตกต่างกันอย่างไรอ่ะครับ? ผมไม่ค่อยเรื่องคอมเลยครับ

Comment

ต่างกันที่ความละเอียดครับ
                        WXGAคือ 1280x800 ในกรณี17นิ้วก็ควรจะเป็น 1440x900
                        WUXGAก็จะเป็นจอ Hi-Resครับ จอHDนั่นหล่ะ ความละเอียด1920x1200

ในกรณีที่เป็นจอHi-Resจะได้เนื้อที่ใช้สอยเยอะกว่าในขนาดหน้่าจอที่เท่าเดิม ภาพคมชึ้น แลกกับการที่ตัวอักษรเล็กลง(มาก)ครับ

เท่าที่ดูมาจากเวปนี้ >>จิ้ม<< Asus G2SG จอเป็น WUXGAนะครับ ไม่รู้ที่ที่เข้าทางนั้นถูกลดSpecหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ จอ17นิ้วความละเอียดอย่างต่ำก็ต้อง1440x900ล่ะครับ

Comment

-Intel Core 2 Duo T9300(2.5 GHz, 800 Mhz, 6M L2 Cache)
                          -4GB,DDR,667MHz 2 Dimm
                          -จอ 17 นิ้ว UltraSharp Truelife Wide Screen WUXGA
                          -NVIDIA SLI Dual Geforce 8700MGT with 512MB GdDR 3
                          -Serial ATA RAID 1 with Dual 250 GB Hard Drives รวมทั้งหมด 500 GB!! slotละ 250 GB

คอเกมส์ทั้งหลายต้องไม่พลาด Super Laptop แรงสุดๆ Graphicดี ไม่มีกระตุก เป็นLaptopสั่งพิเศษจากDell

ถ้ารู้จักAlienwareต้องรู้จักDell XPS M1730

สภาพใหม่สุดๆ ไฟแป้นสีฟ้า ซื้อมา120,000 ยอมขายขาดทุน

มีประกันอีกปีครึ่ง

หิ้วมาเองจากอเมริกา

คนขายใจดี หากสนใจต้องใจถึงๆ เจอคนขายช่วงอารมณ์ดีสุดยอด อาจได้ลดได้กว่า 50 %

ของดีราคาถูก กล้าๆหน่อย

สนใจก็ต่อรองราคามาผ่านe-mail tazenith@gmail.com

รูปขนาดเล็ก
                          คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่ Name: DSCN0589.jpg Views: 4 Size: 79.5 KB ID: 622254 คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่ Name: DSCN0590.jpg Views: 2 Size: 89.9 KB ID: 622255

Comment

Working...
                          X