Announcement

Collapse
No announcement yet.

**ดูสเป็คนี้ให้หน่อย เดี๋ยวคำถามต่อ**

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• **ดูสเป็คนี้ให้หน่อย เดี๋ยวคำถามต่อ**

x2 4200
    ASUS M2N-X
    RAM 667 1Gx2
    HDD 160/7200
    VGA PCI-E HD2600PRO Xtreme DDR3

E 2140
    GA P31 DS3L
    RAM 667 1Gx2
    HDD 160/7200
    VGA PCI-E HD2600PRO Xtreme DDR3

2สเป็คนี้ แต่ละสเป็ค ชิ้นส่วนต่างๆ มาประกอบกัน เสถียรกันรึป่าวครับ

ผู้รู้ช่วยดูที พอท่านตอบแล้ว เดี๋ยวผมมีคำถามต่อ นิดนึง เรื่องแรม

ดีทั้งคู่ครับ ขึ้นอยู่ว่าเอาไปใช้งานคุ้มแค่ไหน

Comment

ดูสเป็คนี้แล้วขอความคิดเห็นหน่อยครับ

Ok. ที่ผมจะถามต่อคือ พอดีผมเอา สเป็คนี้ไปให้คนรู้จักกันดู จะให้เค้าประกอบให้ เค้าเป็นคนต่างชาติ
      ก็คุยไปคุยมา จนมาถึงเรื่องแรม เค้าบอกว่าทำไมใช้ แรมบัส667 ผมตอบว่าก็เค้าไปดูในเวป
      ส่วนใหญ่ที่เค้าจัดสเป็คประมาณนี้เค้าใช้ แรมบัส667 กัน และถูกดีแค่ 700 กว่าบาท/1GB เค้าบอกว่า มันไม่แมชกันกับสเป็คนี้
      เค้าก็อธิบายเป็นคะแนนของแต่ละชิ้นส่วน CPU 10, M/B 6 , VGA 6 ,Ram 1
      (คะแนนตรง M/B กับ VGA ประมาณนี้และครับ จำไม่ค่อยได้)
      เค้าก็ชี้ให้ดูแรมว่า พอมาประกอบกันแล้ว แรมจะมี 1 คะแนน จะทำให้ไปดึงประสิทธภาพิของ VGA ลง
      ทำให้ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพที่ควรจะเป็น และจะทำให้อายุการใช้งานสั้นลง ประมาณ 3 เดือนก็จะดูอืดๆ
      แล้วก็บอกว่า ควรใช้บัส400

ผมก็เลย งง เพราะผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เลยมาถามผู้รู้เวปนี้ดู

ไงยังช่วยคอมเม้นท์ กันดูหน่อยนะครับ เพื่อมีประโยชน์สำหรับมือใหม่ ขอบคุณทุกท่านครับ
      Last edited by FosCo; 28 Jan 2008, 00:05:45.

Comment

งง ด้วยครับ
        เท่าที่รู้ Bus หรือ fsb เสมือนความกว้างของช่องส่งผ่านข้อมูลระหว่าง Ram และ CPU โดยผ่าน L3 L2 L1
        นะครับ นั่นหมายความว่า ยิ่งเยอะก็ส่งผ่านข้อมูลได้เร็วมากขึ้น กลับกัน หากช่องเล็ก ก็จะเกิดปัญหาคอขวดน่ะครับ

ยังงัย รบกวนผู้รู้อีกทีนะครับ ผมงูๆปลาๆไปเรื่อยแหละ

Comment

เอ.. บัส 400 ที่เพื่อนท่านว่านี่ เป็นไปได้ไหมครับว่า จะ set ให้เป็นการวิ่ง 1:1
          ความจริงมันก็คือบัส 800 นั่นเอง

คือที่ส่วนใหญ่ จัดให้เป็น 667 ถ้าไม่ได้เอาไป oc ว่ากันว่า 667 และ 800 จะไม่ต่างกันครับ
          อีกอย่าง 667 ราคาถูกกว่านิดหน่อย

ปล. มั่วตามประสาผม ผิดพลาดขออภัยครับ
          Last edited by shokolez; 28 Jan 2008, 06:16:18.

Comment

นั่นซิครับ ผมก็ งงๆ ยิ่งไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่ 555

ท่านวิกร ขอความคิดเห็นหน่อยซิครับ

Comment

ไม่รู้สึกหรอกครับ

ซื้อในสิ่งที่ชอบ ครับ
              ชอบ 800 ก็ซื้อ800
              ชอบ 667 เพราะคุ้ม ก็ซื้อ 667
              ใช้ได้เหมือนกันครับ

ผมยังซื้อ667 มาใช้เลยครับ
              เดียววันนี้ จะ ขาย 667 แล้วไปซื้อ 533 มือ2 มาใช้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ไม่รู้สึกหรอกครับ

ซื้อในสิ่งที่ชอบ ครับ
                ชอบ 800 ก็ซื้อ800
                ชอบ 667 เพราะคุ้ม ก็ซื้อ 667
                ใช้ได้เหมือนกันครับ

ผมยังซื้อ667 มาใช้เลยครับ
                เดียววันนี้ จะ ขาย 667 แล้วไปซื้อ 533 มือ2 มาใช้ครับ
                แล้วในกรณีที่เค้าพูดถึงละครับ รบกวนอีกทีครับ>>>

เค้าก็อธิบายเป็นคะแนนของแต่ละชิ้นส่วน CPU 10, M/B 6 , VGA 6 ,Ram 1
                (คะแนนตรง M/B กับ VGA ประมาณนี้และครับ จำไม่ค่อยได้)
                เค้าก็ชี้ให้ดูแรมว่า พอมาประกอบกันแล้ว แรม667จะมี 1 คะแนน จะทำให้ไปดึงประสิทธภาพิของ VGA ลง
                ทำให้ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพที่ควรจะเป็น และจะทำให้อายุการใช้งานสั้นลง ประมาณ 3 เดือนก็จะดูอืดๆ
                แล้วก็บอกว่า ควรใช้บัส400

Comment

ผมเอง ไม่รู้เรื่อง คะแนนที่ให้ครับ

ผมร้แต่ว่า เครื่อง นี้
                  X2 6000+
                  DFI 570
                  X800XT

เสียบ แรม 667 และ 800 ไม่รุ้สึกว่า อะไรมันต่างครับ ผมเองก็ไม่ค่อยถนัดเรื่อง ตัวเลข เท่าไรครับ
                  แต่ก็ใช้มานานแล้วนะครับ ไม่เคยช้าลงเลยแม้แต่นิดเดียว OS ผมแข็งแรงเสมอครับ อิอิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    ผมเอง ไม่รู้เรื่อง คะแนนที่ให้ครับ

ผมร้แต่ว่า เครื่อง นี้
                    X2 6000+
                    DFI 570
                    X800XT

เสียบ แรม 667 และ 800 ไม่รุ้สึกว่า อะไรมันต่างครับ ผมเองก็ไม่ค่อยถนัดเรื่อง ตัวเลข เท่าไรครับ
                    แต่ก็ใช้มานานแล้วนะครับ ไม่เคยช้าลงเลยแม้แต่นิดเดียว OS ผมแข็งแรงเสมอครับ อิอิ
                    ขอบคุณมากครับ ท่านวิกร และทุกคนด้วย

Comment

Working...
                    X