Announcement

Collapse
No announcement yet.

Disable C1E ยังไงถ้าใน Bios ไม่มีให้เลือก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Disable C1E ยังไงถ้าใน Bios ไม่มีให้เลือก

ผมใช้เครื่อง Dell รุ่น Optiplex 755 ครับ CPU E6550 เครื่องจะทำการลดตัวคูณอัตโนมัติเวลาไม่ได้ทำงานอะไรหนักๆ ไม่ทราบว่าผมจะสามารถ Disable C1E ได้รึไม่เพราะใน Bios ไม่มีให้เลือกฟังค์ชั่นนี้เลย แล้วมีวิธีอื่นที่จะปิดฟังค์ชั่นนี้ไหมครับ (Windows 2000 ไม่เป็นครับ แต่ XP เป็นครับ) ที่อยากปิดเพราะเครื่องจะอืดจังหวะที่กำลังเพิ่มความเร็ว ดูหน่วงไปเลยจังหวะนั้น (พอความเร็วขึ้นมาปรกติแล้วถึงทำงานต่อ เหมือนสะดุดจิ๊กนึงประมาณ 3-4วินาที)

แล้ว EIST / TM2 / CPU Speed Stap / VT
    พวกนี้มีใหม ถ้ามีก็ลองปิดมันดู
    ถ้าไม่มีก็คงต้องทำใจ เพราะเเบรนเนมไม่ค่อยมีอะไรให้ปรับใน BIOS มาก

Comment

ทามจาย ....

Comment

ปิดหมดทุกตัวแล้ว ก้อยังไม่หายครับ แบรนบางยี่ห้อจะมี C1E ใน Bios เลยซึ่งปิดได้ แต่ยี่ห้อนี้ไม่มีอ่ะครับ ถามไปที่ Dell Thailand เค้าก้อแก้ให้ผมไม่ได้ครับ up bios ล่าสุดฟังค์ชั่นนี้ก้อยังไม่โผล่
        ที่อยากปิดเพราะมันหน่วงจริงๆ ครับจังหวะที่มันจะเพิ่มความเร็ว จะคลิ๊กอะไรจังหวะนี้มันเหมือนดีเลย์ไป 3-4วิ น่ารำคาญครับ เลยดูช้ากว่าพวก P4DualCore (เพราะมันไม่ดีเลย์) ทั้งๆที่เป็น Core2Duo แท้ๆ ถ้าไม่ติดตรงนี้เครื่องจะเร็วทุกอย่างครับ

Comment

Originally posted by AongSa View Post
          ปิดหมดทุกตัวแล้ว ก้อยังไม่หายครับ แบรนบางยี่ห้อจะมี C1E ใน Bios เลยซึ่งปิดได้ แต่ยี่ห้อนี้ไม่มีอ่ะครับ ถามไปที่ Dell Thailand เค้าก้อแก้ให้ผมไม่ได้ครับ up bios ล่าสุดฟังค์ชั่นนี้ก้อยังไม่โผล่
          ที่อยากปิดเพราะมันหน่วงจริงๆ ครับจังหวะที่มันจะเพิ่มความเร็ว จะคลิ๊กอะไรจังหวะนี้มันเหมือนดีเลย์ไป 3-4วิ น่ารำคาญครับ เลยดูช้ากว่าพวก P4DualCore (เพราะมันไม่ดีเลย์) ทั้งๆที่เป็น Core2Duo แท้ๆ ถ้าไม่ติดตรงนี้เครื่องจะเร็วทุกอย่างครับ
          งั้นก็ซื้อเมนบอร์ดใหม่มาเปลี่ยน นะ
          ง่ายๆ ราคา 1000 กว่าๆ ก็น่าจะสามารถ ปิดการลดตัว X ได้

Comment

คอมแบรนทำใจครับ

Comment

มีให้ปรับตัวคูณไหมครับ

ถ้ามีก็ปรับไว้ที่ตัวคูณสูงสุดเลย

รู้สึกบอร์ดผมก็ไม่มีปรับพวก C1E อะไรพวกนี้

ก็ไปตั้งตัวคูณเอาเลยครับ ปกติมันเป็น Auto เลยปรับขึ้นๆลงๆเอง

Comment

ทำใจบอร์ดเบรนเนม ผมก็เคย ของ HP ปิด C1E มะได้

Comment

email ไปถามเลยคับ หึหึ

Comment

Originally posted by AongSa View Post
                    ผมใช้เครื่อง Dell รุ่น Optiplex 755 ครับ CPU E6550 เครื่องจะทำการลดตัวคูณอัตโนมัติเวลาไม่ได้ทำงานอะไรหนักๆ ไม่ทราบว่าผมจะสามารถ Disable C1E ได้รึไม่เพราะใน Bios ไม่มีให้เลือกฟังค์ชั่นนี้เลย แล้วมีวิธีอื่นที่จะปิดฟังค์ชั่นนี้ไหมครับ (Windows 2000 ไม่เป็นครับ แต่ XP เป็นครับ) ที่อยากปิดเพราะเครื่องจะอืดจังหวะที่กำลังเพิ่มความเร็ว ดูหน่วงไปเลยจังหวะนั้น (พอความเร็วขึ้นมาปรกติแล้วถึงทำงานต่อ เหมือนสะดุดจิ๊กนึงประมาณ 3-4วินาที)

ถ้าใน BIOS ไม่มีฟีเจอร์ C1E หรืออื่นๆ ที่ทำหน้าที่คล้ายๆ กัน
                    เราสามารถใช้ Utility เพื่อช่วยล็อคตัวคูณ บน Windows ทดแทนได้ครับ...

ดาวน์โหลด >>> RightMark CPU Clock Utility

[Thank you : ภาพของ 'น้าเชน @ Vmodtech]

.
                    Last edited by Friday~13rd; 12 Jul 2008, 21:07:46.

Comment

ปิด C1E ได้แล้วครับ ขอบคุณ คุณ Friday~13rd มากๆ เลยครับ Software แหล่มมากๆ
                      Last edited by AongSa; 16 Jul 2008, 11:59:59.

Comment

ปิด C1E ได้แล้วครับ ขอบคุณ คุณ Friday~13rd มากๆ เลยครับ Software แหล่มมากๆ

ยินดีด้วยครับ ที่สามารถวิ่งได้เต็มประสิทธิภาพ....

.

Comment

โอ่ว ฟามรู้ ๆ จดก่อน โหลดไว้ด้วยเหอๆ

Comment

แหล่มวะ

Comment

Originally posted by Friday~13rd View Post
                              ถ้าใน BIOS ไม่มีฟีเจอร์ C1E หรืออื่นๆ ที่ทำหน้าที่คล้ายๆ กัน
                              เราสามารถใช้ Utility เพื่อช่วยล็อคตัวคูณ บน Windows ทดแทนได้ครับ...

ดาวน์โหลด >>> RightMark CPU Clock Utility

[Thank you : ภาพของ 'น้าเชน @ Vmodtech]

.

โอววววววว.....แจ่มคับ

Comment

Working...
                              X