Announcement

Collapse
No announcement yet.

็HDD ผมเป็นอะไรครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ็HDD ผมเป็นอะไรครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

เรื่องแรกครับ ตามภาพเลยครับ ไม่ทราบจะสามารถเอาไปเคลมไปป่าวครับ ที่วงไว้อะครับ (ประกัน D-Com)

เรื่องที่สองครับ ตอนนี้ใช้ HDD Seagate 7200.10 80 Gb อยู่ (ใช้เป็นตัว Run Windows) แล้วผมก็มี HDD Seagate 7200.7 80Gb อยู่ 2 ตัว ซึง 7200.7 ทั้งสองตัวใช้เป็นตัวเก็บข้อมูล(รวมทั้งลูกตามข้อแรก) ปัญหามีอยู่ว่า เจ้า 7200.7 ทั้งสองตัวต้องเสียบสาย IDE ช่อง Primary เท่านั้นถึงจะเห็น (HDD ลูกที่ใช้เป็น Windows ก็เสียบที่ Primary เป็น Master ) แต่ถ้าเอา 7200.7 เสียบ IDE ที่เป็น Secondary มันจะเห็นที่ Bios พอเข้า Win แล้วจะไม่เห็น แถมมีเสียงเหมือนมันรีบูทตัวเอง ตลอด แต่พอเอา HDD รุ่นอืนๆ ที่ไม่ใช่ 7200.7 ทั้งสองตัวนั้น มาเสียบ IDE ที่เป็น Secondary มันก็เห็นเป็นปกติ ไม่ทราบเจ้า 7200.7 80 Gb ทั้งสองของผมเป็นปกติป่าวครับ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ
    Last edited by t-force; 6 May 2010, 04:06:38.

ดัน

Comment

ผลัก

Comment

ดัน

Comment

เงียบจัง

Comment

มีประกันเคลมได้อยู่แล้วครับ ถ้าจะเอาสะดวกก็ปริ๊นภาพไปด้วย

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
              มีประกันเคลมได้อยู่แล้วครับ ถ้าจะเอาสะดวกก็ปริ๊นภาพไปด้วย
              ขอบคุณครับ

Comment

ดัน

Comment

เออ ลืมไปครับ ทั้งหมด ประกัน D-Com ครับ

Comment

เงียบอีกและ

Comment

ส่งเครมเลยครับ

Comment

Originally posted by summaseng View Post
                        ส่งเครมเลยครับ
                        ครับ แต่ไม่ทราบว่าจะทำไงกับข้อมูลที่อยู่ใน HDD ทั้งสองตัวนั้นดีครับ คือเต็มทั้งสองลูก และไม่มีที่เก็บแล้วอะครับ

Comment

ดัน

Comment

Originally posted by t-force View Post
                            ครับ แต่ไม่ทราบว่าจะทำไงกับข้อมูลที่อยู่ใน HDD ทั้งสองตัวนั้นดีครับ คือเต็มทั้งสองลูก และไม่มีที่เก็บแล้วอะครับ

ถ้าจะเก็บข้อมูลยังไง ก็ต้อง back up อยู่ดี

ก็ซื้อ hdd ตัวใหม่ หรือ write ใส่แผ่นเอา

Comment

Originally posted by magzaa View Post
                              ถ้าจะเก็บข้อมูลยังไง ก็ต้อง back up อยู่ดี

ก็ซื้อ hdd ตัวใหม่ หรือ write ใส่แผ่นเอา

ตามนี้เลยครับ แต่ถ้ายังใช้ได้อยู๋ ก้ออย่าพึ่งส่งเลยคับ เหอๆๆๆ
                              แต่ HDD ลูกใหม่ ราคาก้อน่าสอยนะคับ ฮิๆ

Comment

Working...
                              X