Announcement

Collapse
No announcement yet.

[REVIEW] Zalman GS1000 Case

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [REVIEW] Zalman GS1000 Case

สวัสดีครับ ผมจะมารีวิวเคส Zalman GS1000 ครับ

มาดูสเป็คกันก่อน

- Full Tower
    - 22(กว้าง) x 56(สูง) x 58(ลึก) cm
    - น้ำหนัก 12kg
    - รองรับเมนบอร์ด E-ATX / Standard ATX / microATX
    - วัสดุ Aluminum / Plastic (ABS) / Steel (GI)
    - พัดลมติดเคส 12 cm. 2 ตัว ด้านบนกับด้านหลัง (สามารถติดเพิ่มได้อีก 3 ตัว)
    - USB Port x 2, IEEE1394 (FireWire) Port x 1, Headphones x 1, Mic x 1
    - ราคา 4990 บ.

เริ่มกันเลย

จบครับ รู้สึกเน้นแต่รูปแฮะ ^ ^ งั้นมาสรุปข้อดีข้อด้อยกันครับ

ข้อดี
    1.เงียบมาก ติดพัดลมเพิ่มอีก 2 ตัว + 1 ตัวเล็กที่ harddisk ก็ยังเงียบ
    2.เก็บสายไว้หลังเมนบอร์ดได้สบาย ไม่เกะกะด้านใน
    3.ติดตั้ง harddisk ง่ายมากๆ แบบธรรมดา 3 ตัว กับแบบ hot swap 3 ตัว รวม 6 ตัว แถมมีตัวกันสะเทือนรองให้ด้วย
    4.ระบบระบายความร้อนทำได้ดีมาก อุณหภูมิจะต่างจากข้างนอกเคส 1-3 องศา ขนาดแค่มีพัดลมดูดเข้าด้านล่างตัวเดียวก็เอาอยู่สบายๆ (ตรงใต้ psu ไม่ได้ติดพัดลมเพิ่ม)
    5.วัสดุที่ใช้มีคุณภาพดีมาก เนื้องานเนี้ยบ ไม่มีมุมคม ฝาข้างทั้ง 2 ด้านเป็นอลูมิเนียม
    6.หัวน๊อตที่ล็อค dvd rom ก็ไม่ต้องใช้ไขควง ใช้มือหมุนได้เลย และยังมีสปริงยึดไว้ ไม่มีวันหายหรือหลุดจากเคส ตรงนี้ชอบมาก

ข้อด้อย

1.ติดพัดลมใต้ harddisk ไม่ได้ ต้องโมติดเอง

ถ้าใครชอบสไตล์เรียบหรู เน้นเงียบ ผมว่าตัวนี้ไม่ควรพลาดเลยครับ

ก็ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้
    Last edited by MacOS; 9 Nov 2009, 18:25:58.

สวยงามจ้าาาา

^^

Comment

Hot Swap นี่ตามชื่อจริงๆ รึป่าวครับ ถ้ามันถอดเสียบได้สดๆ เลยก็แจ่ม

Comment

งามแท้

Comment

กี่บาทฮ๊า...พ่อรูปหล่อ Zalman GS1000 เนี่ย ... เหล่ดูรวมๆแล้วก็โอเคเร เสียก็แต่พัดลมเป่า HDD ไม่มี ต่อคอนโด RAID0 ไว้ละร้อนตับแลบเร แต่ผมชอบ hot swap มากมายสะดวกดี สายก็ไม่รก จะโมติดพัดลมเองก็ไม่ได้ติดแผงวงจร

^
          ^
          ถ้า hot swap แบบตัวนี้ละก็สมบูรณ์แบบ ติดพัดลมจากด้านในเป่าออกก็โอกว่าไม่มี

Comment

หมดราคาเพราะเจ้านี้เลย DVD-ROM

กำรูปมาทั้ง ยวง เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by GP03S View Post
              Hot Swap นี่ตามชื่อจริงๆ รึป่าวครับ ถ้ามันถอดเสียบได้สดๆ เลยก็แจ่ม
              Hot Swap นี่แล้วแต่บอร์ดด้วย บอร์ดบางตัวทำไม่ได้ บางตัวปิดไว้ไม่ได้เปิดใช้งาน ต้องเข้าไปเปิดในไบออส แต่บอร์ดรุ่นใหม่ๆน่าจะได้หมดแร้

Comment

ชอบ ถาด PSU จริงดึงออกได้ด้วย~

Comment

กรี๊ดดด

ชอบบบบบบ

ขอบคุณครับ อยากได้รีวิวตัวนี้พอดี ชอบๆ^^

Comment

เท่าไหร่อ่ะครับตัวนี้ น่าสนๆ

Comment

hot swap oคืออะไรหรอครับ แหะๆ-*-

แล้วPSUของพี่สายไฟมันถึงหมดเลยใช่ปะครับ ยกเว้นต้องต่อสาย8พินที่แถมมาเพิ่มใช่ปะครับ
                      หรือว่าสายไหนต้องต่อเพิ่มอีกหรอครับ

เห็นสายไฟที่พี่ต่อเพิ่มเข้าVGAมันเรียกว่าสายอะไรอะครับ เห็นแล้วดูน่าเชื่อถือดี อิอิ(มันมีขายหรือยังไงครับ)

ชอบจริงๆ อิอิ

Comment

Originally posted by lemonstory View Post
                        เท่าไหร่อ่ะครับตัวนี้ น่าสนๆ
                        ผมดูในTKมัน 4950บาทอะครับ

(สนเหมือนกันเลย)

Comment

Originally posted by GP03S View Post
                          ตัวนี้เสียบสดๆ ไม่ได้ครับ ต้องปิดเครื่องก่อน ตามคู่มือที่บอกไว้ ไม่งั้นอาจจะเสียหายได้

Originally posted by boyd_747 View Post
                          กี่บาทฮ๊า...พ่อรูปหล่อ Zalman GS1000 เนี่ย ... เหล่ดูรวมๆแล้วก็โอเคเร เสียก็แต่พัดลมเป่า HDD ไม่มี ต่อคอนโด RAID0 ไว้ละร้อนตับแลบเร แต่ผมชอบ hot swap มากมายสะดวกดี สายก็ไม่รก จะโมติดพัดลมเองก็ไม่ได้ติดแผงวงจร
                          ถ้าจะทำโมติดพัดลมก็คงต้องยอมเสียไป 1 slot

Originally posted by aekshow View Post
                          หมดราคาเพราะเจ้านี้เลย DVD-ROM

กำรูปมาทั้ง ยวง เอิ๊กๆ
                          ผมเก็บไว้ใช้กับ Hiren's Boot 9.5 อย่างเดียวเลย เพราะเป็น ide แต่ถ้า Hiren's Boot เวอร์ชั่นที่ใช้กับ sata ได้ออกมา ผมก็คงเอา dvd-rom สีขาวออกล่ะครับ หรือมันมีแล้ว ผมไม่ได้ตามด้วยช่วงนี้

Originally posted by wizardsoul View Post
                          ชอบ ถาด PSU จริงดึงออกได้ด้วย~
                          ชอบเหมือนกัน เหมือนถอดอาวุธอะไรสักอย่าง

Originally posted by Pas!bu View Post
                          hot swap oคืออะไรหรอครับ แหะๆ-*-

แล้วPSUของพี่สายไฟมันถึงหมดเลยใช่ปะครับ ยกเว้นต้องต่อสาย8พินที่แถมมาเพิ่มใช่ปะครับ
                          หรือว่าสายไหนต้องต่อเพิ่มอีกหรอครับ

เห็นสายไฟที่พี่ต่อเพิ่มเข้าVGAมันเรียกว่าสายอะไรอะครับ เห็นแล้วดูน่าเชื่อถือดี อิอิ(มันมีขายหรือยังไงครับ)

สายถึงหมดครับ ยกเว้นสาย 8 พินอย่างเดียว แต่จะมีสายต่อมาให้
                          ส่วนสายไฟ vga ก็สายเดิมๆ ของ psu มันหนาๆ ใหญ่ๆ แบบนี้อยู่แล้ว

Comment

Originally posted by Pas!bu View Post

สาย VGA แบบนี้รู้สึกจะแถมมากับ PSU Tagan พวกรุ่น U38 น่ะครับ BZ มีแุถมหรือเปล่าไม่รู้

Comment

[QUOTE=MacOS;7677072]ตัวนี้เสียบสดๆ ไม่ได้ครับ ต้องปิดเครื่องก่อน ตามคู่มือที่บอกไว้ ไม่งั้นอาจจะเสียหายได้

รับทราบครับ แต่ราคาค่าตัวกับ space ภายในนี่คุ้มดีจังเจ้าตัวนี้

Comment

Working...
                              X