Announcement

Collapse
No announcement yet.

4800+ กับ GEIL ULTRA 2GX2 มีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4800+ กับ GEIL ULTRA 2GX2 มีปัญหาครับ

เรื่องมีอยู่้ว่า

เมื่อก่อนผมสามารถบู๊ตที่ 300*11 และใช้งานได้ครับ ไฟแรม2.1 แรมวิ่ง471 (ใช้แรม G.Skill PQ 2G*2)

เมื่อวานกิเลสเข้า ไปคว้า Geil Ultra 2g*2 มา (มือสอง)

กลับถึงบ้านจัดแจงยัดลงบอร์ดทันที ASUS M3A78-CM

ลองดูหลายๆแบบแล้ว

มันสามารถสูงสุดได้ที่บัส 295 (ตัวคูณ11เท่ากัน) ลองลดตัวคูณหลายๆค่าแล้ว พอบัสเกิน 295 ไม่ได้เลย

(ไฟแรมสุดบอร์ด 2.24)

ทั้งหมดใช้ไฟดังนี้ครับ

CPU +150 mV.
    NB +150 mV.
    HT 1 G
    Chipset Auto

ทดแรม 667

CL 5-5-5-15 (เหมือนกันทั้ง2ตัว)

ผมต้องทำไงต่อ อยากได้บัสเกิน300นิดๆ
    Last edited by bohemian; 11 Mar 2009, 09:20:19.

ลดตัว X ดู

Comment

ลดตัวคูณแล้วก็ยังไม่ได้ครับ

หรือว่าต้อง Clear CMOS (ยังไม่ได้ทำ)

Comment

geil รู้สึกจะมีปัญหากะบัสสูงครับ ผมลองดูแล้ว อีกอย่างถ้าดันบัสสูง แบนวิธร้วงละนาว ผมต้องใช้วิธีดันตัวคูณเอาครับ หาที่เหมาะที่สุด (อันนี้อาจเป็นเฉพาะผมคนเดียวนะครับ)

Comment

ใช้ GEIL แรมวิ่งเท่าไรครับ

PQ กับ GEIL อันไหนแรงกว่ากันอ่ะครับ

Comment

ตัวคูณ 10 ได้ไหม

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              ผมลอง แล้วครับท่าน 300*10 มืดครับ อาจเป็นที่แรมยังซิ้งหรือไม่ก็ แรมลากบัสสูงไม่ได้ก็ไม่รู้ ครับ

Comment

ผมก็ GEIL ครับ ปัจจุบัน ดัน 6000+ แบบ 300x11 อยู่ครับ

Comment

Originally posted by pop_eye View Post
                  ผมก็ GEIL ครับ ปัจจุบัน ดัน 6000+ แบบ 300x11 อยู่ครับ
                  สงใส จะต้องใช้ไปเลือยๆ แล้วค้อยๆไล่บัสขึ้น
                  แต่ท่านช่วยโชว์แบนวิธให้ดูทีครับ
                  Last edited by Error_Pc; 29 Mar 2010, 13:37:15.

Comment

ผมว่ามันเป็นรุ่นใหม่ๆรึป่าวครับ เพราะผมรุ้สึก Geil ultra ที่เพิ่งถอยมาไม่นาน มันลากไม่ไป แฮะ - -

Comment

ลองแล้วครับ มันก็ได้สูงสุดที่ 295 อยู่ดี (CPU/6 แรมวิ่งที่ 491 CL5)

แปลกจริงๆ

Comment

ลองแล้วครับ มันก็ได้สูงสุดที่ 295 อยู่ดี (CPU/6 แรมวิ่งที่ 491 CL5)

แปลกจริงๆ

อ้าวอบกระทู้ซ้ำ

Comment

geil ultra ซิงค์ส้ม ตัว1*2/800 cl4 อัดไปบัส1000 ไฟ2.1 cl 5-5-5-15 ไม่นิ่งเท่าไรเลยของผม

Comment

4800+ แรงดีจัง

Comment

มีมาให้ดูครับ

ก) 330x11 ไฟแรม 2.15 G.SKILL PQ 2X2

ข) 295x11 ไฟแรม 2.00 GEIL ULTRA 2X2

ผมควรขายแรมตัวไหนทิ้งครับ (ในใจคิดว่าG.Skill PQ) เนื่องจากดูแล้วในอนาคต GEIL ULTRA น่าจะรุ่งกว่า
                              Last edited by bohemian; 12 Mar 2009, 08:47:56.

Comment

Working...
                              X