Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mod Driver NoteBook(ATI Mobility) กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mod Driver NoteBook(ATI Mobility) กันดีกว่า

เนื่องจาก โน้ตบุค อย่างเราๆนั้น ไดร์เวอร์ ที่จะใช้กับ โน้ตบุ๊ค รุ่นนั้นๆ มีให้โหลดน้อยเหลือเกิน ไม่ค่อยอับเดทให้ ปันหาของไดร์เวอร์ ต่างๆก้อเลยแก้ไม่ได้สักที อาทิ เช่น ของผม ATI Mobility X 1700 ไม่สามารถเล่น เกมส์ ที่ใช้ OpenGL บน Vista ได้ บางท่าน ไม่สามารถเปิดโหมด Advanced บน CCC ได้ หรือจะปันหาอะไร ก้อสุดแท้แต่จะเกิด วิธีแก้ไข้ ก้อคือ อับเดทไดร์เวอร์ มันซะจะได้หายไปซะที

ต้องขออภัยที่ผมไม่มีผลทดสอบ ไม่มีอะไรเลย มาให้ดู เนื่องจากผมได้ลองแร้ว หาเกม CS มาลองไม่ได้ (มันเล่นบนวิสต้าไม่ได้ของผม)เลยจะเอามาทดสอบ แระอีกอย่าง มันแสดงภาพ(ต่อออกจอ22นิ้ว) ที่ความละเอียด 1680*1050 ไม่ได้

ก้อเลย แร้วตู จา Mod มานไปทามไมว่ะเนี๊ย คงต้องรอให้ไดร์เวอร์ ใหม่ๆ ออกมาก่อนแร้วค่อยลองอีกครัง

ยังไงซะเพื่อนๆ ก้อลองไปทำกันได้ ไม่เสียหลาย ไม่ได้ Mod ทาง Hardware ไม่ได้ ก้อไม่ต้องใช้มัน กลับไปใช้ไดร์เวอร์ ตัวเก่า จะไปเสียหายอะไร จิงไหม

เริ่มเลยเนาะ

ที่ต้องเตรียมก้อคือ

1 ไดร์เวอร์ ATI+CCC ขอเป็น หลายๆเวอร์ชั่น นะครับ เผื่ออันไหน Mod แร้วไม่ได้ จะได้มาลองตัวอื่น เอาอันที่เราใช้ได้จิงๆ ไม่มีปัญหา เริ่มจากเวอร์ ล่าสุดก่อนเลย แร้วค่อยไล่ลงไป ใช้ OS อะไรก้อโหลด ตามนัน้

2.Tool ตัวเก่งเราMobilityDotNET http://www.driverheaven.net/frontpag...TSetup1110.zip

XP
    3. .net Framework 2.0 โหลดที่ http://msdn.microsoft.com/en-us/netf...k/default.aspx

4. MSXML 6.0 โหลดที่ http://www.microsoft.com/downloads/d...displaylang=en

คัยที่ใช้ Vista แค่ ข้อ 1 2 ก้อพอแร้วคับ XP ต้องครบ 4 ข้อนะ

เริ่มเลย
    XP ลง .net Framework 2.0 และ MSXML 6.0 ให้เรียบร้อย

Vista ข้ามไปได้เลย แต่ให้ไป ปิด UAC แทนคับ Control panel > User Accounts > เลือกที่ turn user account control on or off ติ๊ก เอาเครืองหมายถูกออก ปิดได้เลยคับ

ลง MobilityDotNET ด้วยเน้อ ทั้งสอง OS

1 ลงไดร์เวอร์ ตามปกติ (ไดร์เวอร์ใหม่ ที่จะเอามา MOD) ในที่นี้ใช้ 8.6 เป็นตัวอย่าง มันจะแตกไฟล์ ไปที่ ไดร์ C:\ATI\SUPPORT\8-6_vista32_dd_ccc_wdm_enu_64789(ในที่นี้ผมแตกไฟล์ไปไว้ไดร์ E ครับ) พอมันแตกไฟล์เส็ด กด cancel ไปก่อนนะครับ อย่าเพิ่งลงปิดโปรแกรมมันไปก่อน
    Last edited by mr_tony; 26 Oct 2008, 08:32:09.

2 เปิดโปรแกรม MobilityDotNET ขึ้นมา แระเราก้อ เลือกไป ที่ไฟล์ ของตัวไดร์เวอร์ ที่แตกไว้ เมื้อกี้นี้ (ในที่นี้ผมแตกไปไว้ในไดร์ E) E:\ATI\SUPPORT\8-6_vista32_dd_ccc_wdm_enu_64789

สังเกต ว่า ไดร์เวอร์ ที่เรามา Mod นั้น ผ่านไหม ถ้าผ่าน จะขึ้น Pass 3 ข้อเลยครับ ต้องผ่านหมดเท่านั้น
    Last edited by mr_tony; 26 Oct 2008, 08:32:09.

Comment

พอมันเส็ดแร้ว ก้อปิดไปได้เลยคับ

จากนั้นก้อ Uninstall ได้ร์เวอร์ ตัวเก่าออก ก่อน แร้วก้อไป เอาไดร์เวอร์ ที่เรา Mod แร้ว ลงแทน E:\ATI\SUPPORT\8-6_vista32_dd_ccc_wdm_enu_64789 ที่เดิมแระครับ แต่มัน โมแระตัวนี้

จากนั้นก้อ ลงตามปกติ มันขึ้นอะไรมาก้อกด ตกลงมันไปเลยครับ

รีเครื่อง สักที กลับมา ลองตรวจสอบ CPU-Z ดู ว่าชิบเปลี่ยนไปไหม ถ้าเปลี่ยนก้อไม่ต้องตกใจนะครับเป็นผลจากการ Mod ลองเทส ดูว่าเล่นเกมได้ยัง ปัญหาที่เคยมี แก้ไขหรือหายไหม ไม่ได้ก้อลองเวอร์อื่นๆ ดูครับ

ปล. ลองดูสิมันแรงขึ้นบ้างไหม แหะๆ ผมไม่เคยลอง 3Dmark ต่างๆ อาจจะแรงขึ้นนิหน่อยก้อได้

Comment

สงสัย ดูเพิ่มเติมได้ที่ http://www.driverheaven.net/modtool.php

ไม่ได้ ไม่ดีอย่างไร ขออภัยไว้ที่นี้ด้วยคับ

แค่ไปเจอมา ก้อเอามาเล่าสู่กันฟัง เผื่อว่าบางคน อาจจะได้ผล ไม่มากก้อน้อย

แค่นั้นจิงๆ

สวัสดี ซ๊กลีมีชัย

Comment

v.8.8 ได้ลองกับ HD2400XT แล้วไม่รอดคราบพี่น้อง
          มาแจ้งผล อิอิ

จะนอนแล้ว เลย restore กลับไปแล้วครับ ไม่ได้ลอง ver อื่น

รอหนูทดลองท่านต่อไป

Comment

เช่นกันคับ 8.8 กะ HD 3470 สีเละคับ แต่ว่าจาลองใหม่อยู่คับ ตอนนี้ยังไม่เป็นไร เพราะมันยังใหม่อยู่

Comment

ว่าจะลอง 8.8 กับ x1100 อยู่

5555

Comment

UAC ไม่ปิดไม่ได้เหรอ คอยกดๆเอา หรือมันเป็น stepที่จำเป็นในการใช้ Driver mod ตัวนี้ครับ?

Comment

8.8 ลองใน X700 ได้ด้วยขอบคุณมากครับ

Comment

hd3470 ผมลองกับ 8.12(ล่าสุด) ใช้ได้ครับ

Comment

มายืนยัน 8.12 ใช้กับ HD3470 ได้ครับ

คะแนน AquaMark ขึ้นมาตั้ง 3พันแน่ะ จาก 35,000 ไปเป็น 38,000

เหอๆ อยาก OC น้องเล็ก 3470 ได้จัง มีใครทำได้ยังครับ

Comment

8.12 คืออะไรหรอคับ เผื่อผมจะเอาไปใช้บ้าง ผมก็ใช้ HD3470 คับ

Comment

Driver ตั้งแต่ 9.2 ขึ้นไป ของ Vista Mod แล้วมันลงไม่ได้คับ Mod แล้ว มันยัง Mod ได้อีกหลายครั้งเลยครับ งงมากๆ ต้องทำยังไงดีครับ

Comment

Originally posted by chumam View Post
                            Driver ตั้งแต่ 9.2 ขึ้นไป ของ Vista Mod แล้วมันลงไม่ได้คับ Mod แล้ว มันยัง Mod ได้อีกหลายครั้งเลยครับ งงมากๆ ต้องทำยังไงดีครับ
                            โหลดmodder ล่าสุดมาลง แล้วก็ modใหม่ครับ
                            http://www.driverheaven.net/modtool.php

Comment

เน่าครับ ATI X2500 ของ ACER แตะไดรเวอร์อื่นไม่ได้เลย
                              นอกจากที่ติดมาให้ของ ACER เอง ไม่งั้นคะแนนตู้ปลาตกหวบครับ
                              หายไปราวๆ5000ได้ ปกติ ตู้ปลา 55,000

Comment

Working...
                              X