Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้ !! socket AM2 กับ socket A อันไหนถอดยากกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้ !! socket AM2 กับ socket A อันไหนถอดยากกว่า

อยากรู้ไว้ประดับรอยยักในสมองอ่ะคับ ว่าระหว่าง Am2กับ A แบบไหนถอดยากกว่ากันคับ คือว่าจะถอดAm2 มาถาซิลิโคนแต่ว่า ถอดไม่เปงอ่ะคับ

AM2 ง่ายมากครับ ดูคู่มือการติด CPU ที่แถมมาในกล่องซิครับ

Comment

Socket A ถอดยากกว่าครับผม มือเปล่าถอดลำบากมากๆหรือแทบทำไม่ได้เลย ยกเว้นเป็นวิชาดรรชนีเหล็ก

Comment

socket A ถอดยากกว่ามากเลยครับ
        เคยใช้

Comment

cpu ถอดไม่ยากหรอกครับ
          ไอ้ที่ยากคือตอนถอด sink ใน case socket a core มันจะบิ่นได้
          แต่ am2 / พวก 939 ถ้าคุณถอดสักที 2 ทีมันก็ไม่ยากแล้ว จะยากหน่อยก็ ซิลิโคนมันติดมากไปแค่นั้นเอง

Comment

เห็นด้วยกับด้านบน
            ของผมชอบใช้ ไขควงปากแบนครับ

Comment

am2 ถอดง่ายกว่าคับ เวลาดึงซิ้งออกถ้าติดแน่น ไห้บิดซ้ายขวาก่อนคับ อย่าาดึงออกตรงๆคับ^^

Comment

Socket A ครับ ยากกว่า จะถอดต้องใช้ไขควงปากแบน งัด

จะใส่ ต้องระวัง คอร์จะบิ่นอีก

Comment

Socket A ครับ ต้องใช้ไขควงถอดพลาดมีสิทธิ์บอร์ดเสียได้ และไม่มีกระดองต้องระวังคอบิ่นครับ

Comment

Originally posted by winddd View Post
                    cpu ถอดไม่ยากหรอกครับ
                    ไอ้ที่ยากคือตอนถอด sink ใน case socket a core มันจะบิ่นได้
                    แต่ am2 / พวก 939 ถ้าคุณถอดสักที 2 ทีมันก็ไม่ยากแล้ว จะยากหน่อยก็ ซิลิโคนมันติดมากไปแค่นั้นเอง
                    Socket A คือบททดสอบสภาพจิตใจนักเลงคอมพ์ครับ CPU ไม่มีกระดองมากัน CORE กับ Heatsink ตอนที่ยากที่สุดคือตอนที่ถอด Heatsink จากตัวล็อกอ่ะ กว่าจะทำได้แต่ละทีเหงื่อตกกีบไปหลายปี๊ป CPU พังไปแล้วหลายตัวคับ ล่าสุดจะถอด XP1700+ ตังแรงมาขายแต่ดันใจร้อนไขควงปากแบนหลุดออกจากขาล็อกHeatsink แกนCPU เลยบิ่นไปเล็กน้อย เสียเลย เศร้า

Comment

ช่วงนี้ 939 จะถอดใจง่ายหน่อยครับ เพราะไม่มีของจะเล่น T_T

Comment

940 ถอดง่าย ครับ และเงียบด้วย
                        754 วัดใจมากครับ มันแน่นๆยังงัยไม่รู้
                        462 ไขควงโลด เสียงกะร้อนใช้ได้ทีเดียว
                        939 ไม่เคยใช้ T-T เพราะแพงมากมาย T-T(ราคา 939 X2 3,xxxxบาท ขณะที่ 940 X2 2,xxx บาทได้เล่นแล้ว)

Comment

ซอกเกต A ของผมเคยทำ 3000+ บิ่นมาแล้่วครับ
                          แต่เอาไปเคลมที่ดีคอมได้เฉยเลย บอกเค้าว่ามันบิ่น เคลมได้เลย
                          ตอนนั้นเพิ่งหันมาเล่น เอเอ็มดี ได้แค่อาทิตย์เดียว เลยไม่ค่อยรู้ความ ทำบิ่นซะนี่

Comment

CPU คอร์บิ่นแล้วเสีย ใครลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ ว่าบิ่นยังไง..

Comment

socket A เคยถอดมาบิ่นทีนึง แทบร้องไห้ ถอดยากมาก

Comment

Working...
                              X