Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเซ๊ยนๆ อยากสอบถามเรื่อง mainboard หน่อยอ่ะคับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเซ๊ยนๆ อยากสอบถามเรื่อง mainboard หน่อยอ่ะคับ ?

คือเมื่อวานไปทำคอม upgrade มันมาหลังจากใช้มา 4 ปี เหอะๆ
    ก็เรียบร้อยอะไรเสร็จ กลับมาลง windows ใหม่ อะไรก็ว่าไป
    ทีนี้ผมสังเกตุข้างกล่องมันบอกว่า บอร์ดตัวนี้รองรับ ram DDR2 533
    แต่ช่างเค้าใส่ให้ผมมา 1GB DDR2 667 แต่มันก็เล่นได้นะคับ แต่ผมสงสัยว่าบอร์ดนี้มันรองรับ bus ram ได้แค่ 533 เองหรอ ยี่ห้อง Biostar P4M890-M7 TE แล้วอย่างงี๊
    ผมว่าควรไปเปลี่ยนบอร์ดใหม่ที่รองรับ 667 เลยดีม่ะคับ ไหนๆก็ไหนๆ ตอนแรกว่าจะเอา Asus แหละแต่ว่าราคามันเกินงบที่ตั้งไว้ ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร จำใจต้องเอาบอร์ดนี้มาก่อน Y-Y

- - หงะใช้เกินบัสได้ด้วย

Comment

ใส่ 667 มันก้อวิ่งที่ 533 ว่าแต่ใช้กับพีซียูรุ่นอะไรครับ ผมว่าเอาให้มันสัมพันธ์กับบัสซีพียูก้อพอครับ

Comment

ที่ได้มาก็ E2160 อ่ะคับ ว่าแต่ ถ้าสมมุติ จะไปซื้อบอร์ดใหม่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เดี๋ยวนี้เค้าก็ใช้ 667 กัน
        อยากให้มัน support หน่ะคับ ยังไงช่วยแนะนำที แล้วก็รองรับ HDD IDE ด้วยอ่ะคับ 1 ลูก เพราะว่าใช้อยู่ -*-
        แต่ก็แน่นอนคับ ว่าต้องมีใช้เล่นเกมด้วย แน่ๆ เหอะๆๆ
        (แบบว่ากะว่า 3พัน อ่ะคับ เดี๋ยวค่อยเก็บเงินไปเปลี่ยน M/B ใหม่ -*-)
        Last edited by Fon589; 18 Nov 2007, 16:52:33.

Comment

ไหนๆเอาทั้งทีก็ต้องขยับไปให้มันรองรับ800ไปเลยซิครับ

Comment

ใส่ได้ครับ ถึงบัสจะเกิน แต่มันก็จะวิ่งที่ 533 แทน

Comment

Originally posted by dears View Post
              ไหนๆเอาทั้งทีก็ต้องขยับไปให้มันรองรับ800ไปเลยซิครับ
              ก็...ยังไงช่วยแนะนำทีซิคับ 667/800 อ่า ผมเห็น Asus ตึวนึงกล่องแดงๆ จำไม่ได้แฮะ

Comment

Working...
              X