Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงมากคับใครเก่ง เรื่อง ram ช่วยดูให้ทีคับ มันผิดปกติรึเป่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงมากคับใครเก่ง เรื่อง ram ช่วยดูให้ทีคับ มันผิดปกติรึเป่า

ผมใช้ AMD athlon 62 3200+
    ASUS A8N-E
    DDR ram 256 pc3200
    DDR ram 256 pc 2700

ใน cpu-z ตรง memory มันโช ว่า max bw = pc2700(166MHz) กับ pc3200(200Mhz) ตรงนี้คือ ปกติใช่ไหมคับ เพราะ เท่าที่ผม อ่านๆ มา DDR คือ เอา bus มา หารสอง
    ดังนั้น 166*2 = 333 ,200*2= 400 Mhz ดังนั้น ค่า Frequency มากสุดก็คือ 166
    แต่ใน ส่วน Memory ในcpu-z มันโชว์ แบบนี้คับ

Frequency 183.6 << มันเกิน ค่าของ ram ตัวแรก คือ 166 ได้ด้วย เหรอ หรือไม่เกี่ยวกัน
    FSBRAM cpu/12 <<<มันมีแบบนี้ด้วยเหรอ ปกติเห็นแต่คนบอกวิ่ง1-1 ไม่ ก็ 4:3 ผล
    ละโครตงง เลย
    แล้วแบบนี้จะมีผลอะไรกับเครื่องรึเป่าคับ แล้วถ้าจะ clock ต่อไปอีกได้รึเป่าคับ

ปล ค่าที่ได้ผมได้มาจาก การปรับ FSB จาก 200>>220 นอกนั้น ปรับ auto หมด
    มีใครพอเข้าใจไหมคับ

มันทดแรมรึปล่าว บอกยากลองอ่านบทความหน้าแรก เรื่องการ Overclock ดูก่อนนะครับ

ท่านเข้าใจพื้นฐานมากขึ้น เดี๋ยวก็รู้เองแหละ

Comment

Originally posted by เด็กโง่ View Post
      Frequency 183.6 << มันเกิน ค่าของ ram ตัวแรก คือ 166 ได้ด้วย เหรอ หรือไม่เกี่ยวกัน
      FSBRAM cpu/12 <<<มันมีแบบนี้ด้วยเหรอ ปกติเห็นแต่คนบอกวิ่ง1-1 ไม่ ก็ 4:3
      เกินได้ครับที่เค้าเรียกว่า Overclock ไง
      FSB คือ CPU หารด้วย 12 คือหารด้วยตัวคูณมันครับทาง AMD จะเป็นแบบนี้
      ถ้า Intel จะ 1:1 ไม่ก้อทดเป็น 4:3 ประมาณนี้ละครับ

Comment

เกิดมาเพิ่งเคนเห็น AMD athlon 62 3200+

มีแต่ 64 ไม่ไช่หรอ

Comment

ก็คือมันทดแรมนั้นแหละคับ แต่การทดแรมของamdซึ่งมี memoly controller อยู่ในตัว จะเอาบัสcpuหารด้วยตัวเลขจะได้บัสแรม ถ้าใช้ต่อไปก็ไม่มีผลไรคับ ใช้ได้ปกติ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
            เกิดมาเพิ่งเคนเห็น AMD athlon 62 3200+

ท่านก้อเค้าผิดพลาดกันได้น่า

Comment

Originally posted by Cesc View Post

นั่นดิ คริ คริ

Comment

Working...
              X