Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลดตัวคูณ ช่วยได้?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลดตัวคูณ ช่วยได้?

ท่านๆ ชาว OC ครับ ผมเพิ่งหัด OC ไม่รู้ว่า มันเกี่ยวกันไหม คือว่า เดิม ตัวคูณบัสผม 9 OC ได้หน่อยเดียวก็เปิดไม่ติด เลยลดตัวคูณ(มั่วๆไป) เหลือ 8 บัสไปได้ถึง 256.3 Mhz ไม่รู้ว่าผมมั่วถูกป่าวครับ สเป้คนะครับ
    athlon 3000+ am2
    m2n
    kingston 667/1*2

หรือยังไง ช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ

ลดตัวคูณลง cpu ก็วิ่งน้อยลงอ่ะ โอกาสลากได้บัสไกลๆก็มากขึ้น ยกเว้นเกิดปัญหาบัสตัน

Comment

เอาไว้ให้บัสมันแรงอย่างเดียว แต่ cpu ไม่แรงมากนัก

Comment

Originally posted by dears View Post
        ลดตัวคูณลง cpu ก็วิ่งน้อยลงอ่ะ โอกาสลากได้บัสไกลๆก็มากขึ้น ยกเว้นเกิดปัญหาบัสตัน
        โอ้ว ท่าน dears ตอบเร็วจริงๆ ก้อแสดงว่า การที่ผมลดตัวคูณลง ก็เป็นเหตุให้สามารถลากบัสได้ไกล แต่ความเร็ว CPU จะต่ำ ใช่ไหมครับ แล้วประสิทธิภาพโดยรวมละครับคิดว่าจะเป็นไงครับ สำหรับตอนนี้รู้สึกว่า ดีกว่าไม่ OC ถ้าไม่ลดตัวคูณ ก้อOC ได้หน่อยเดียว CPU ผมตอนนี้ก้ออยู่ที่ 2.05 Ghz บัส 256.3 HT Link 1280 Mhz

Comment

หากไม่คิดจะโอมากมายก็เล่นตัวคูณอะไรก็ได้งับ แล้วค่อยไปทดแรมช่วยเอาก็ได้ ให้แรมมันวิ่งเกินสเป็กมันหน่อย อาจคลาย CL ให้หลวมลงเพื่อที่จะได้ไม่ต้องเพิ่มไฟมากนัก แบบนี้ประสิทธิภาพของเครื่องก็เพิ่มขึ้นเยอะแว้ว

ถ้าไม่ลดตัวคูณ ก้อOC ได้หน่อยเดียว
          มันอาจเป็นที่คุณเล่นไฟมันน้อยไปหน่อยก็ได้ง่ะ หากมีระบบระบายความร้อนที่ดี ก็ลองขยับไฟอีกหน่อยแล้วลองดูง่ะ อย่าลืมเรื่องทดแรมด้วยหละ หากอยากเอา cpu วิ่งไกลๆหน่อย ก็ทดแรมให้ต่ำไว้ก่อน จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องแรม

Comment

Originally posted by dears View Post
            หากไม่คิดจะโอมากมายก็เล่นตัวคูณอะไรก็ได้งับ แล้วค่อยไปทดแรมช่วยเอาก็ได้ ให้แรมมันวิ่งเกินสเป็กมันหน่อย อาจคลาย CL ให้หลวมลงเพื่อที่จะได้ไม่ต้องเพิ่มไฟมากนัก แบบนี้ประสิทธิภาพของเครื่องก็เพิ่มขึ้นเยอะแว้ว

มันอาจเป็นที่คุณเล่นไฟมันน้อยไปหน่อยก็ได้ง่ะ หากมีระบบระบายความร้อนที่ดี ก็ลองขยับไฟอีกหน่อยแล้วลองดูง่ะ อย่าลืมเรื่องทดแรมด้วยหละ หากอยากเอา cpu วิ่งไกลๆหน่อย ก็ทดแรมให้ต่ำไว้ก่อน จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องแรม
            เข้าใจล่ะครับ ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากเลยครับผม

Comment

เอ่อ

Comment

บัสมากๆเวลาเล่นเกมส์จะลื่นกว่าครับบัสน้อย เช่น 450*7 ก็จะแรงกว่า 400*8 ครับ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                  บัสมากๆเวลาเล่นเกมส์จะลื่นกว่าครับบัสน้อย เช่น 450*7 ก็จะแรงกว่า 400*8 ครับ
                  อ้อ แจ่มๆ ขอบคุณครับ

Comment

หง่ะ ปัจจุบันเปลี่ยนไปละครับ มีคนเคยทดสอบพบว่าแทบไม่แตกต่างเลย อาจเป็นเพราะคอขวดไปอยู่ที่จุดอื่นแล้ว(ผมว่าแรม)

Comment

Working...
                    X