Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมาส์ สะบัดไม่ไป ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

haha หลังมาแล้ว

Comment

ู^.^

Comment

Originally posted by jackson View Post
        ไม่ลอง update firmware ดู อิอิ
        แล้ว ทราบไหม firmware ของ G9 ล่าสุด version ไหน ตอนนี้ของผม version 50.29

Comment

ถ้างั้นผมว่าปกตินะครับ เมาส์ไม่น่าจะเสียหรอก เพราะว่าถ้าไม่ได้ปรับค่า mouse acceleration การหันหน้าก็จะขึ้นกับค่า mouse sensitivity ในตัวเกมเอง และก็จะขึ้นกับค่า dpi ของเมาส์

แต่ถ้าปรับค่า mouse acceleration เป็น on (เปิดใช้) การสะบัดเมาส์แล้วหันไวหันช้า จะขึ้นกับค่า mouse acceleration และความชินในการสะบัดของเราเพิ่มขึ้นมาด้วย

สรุปก็คือ ถ้าเปลี่ยนค่า mouse sensitivity จาก 3.0 >> 2.0 แล้วหันช้า ถ้าอย่างนั้น ลองกลับไปใช้ค่า 3.0 เหมือนเดิม แล้วดูว่าปัญหายังเหมือนเดิมไหมครับ? แต่โดยปกติแล้ว ถ้าเราเจอปัญหาเล็กๆ น้อยๆ กับเมาส์สักอย่างนึง แม้ว่าเราปรับค่ากลับไปใช้ค่าเดิม ปัญหาอาจจะหายไป แต่ความรู้สึกเกี่ยวกับปัญหาจะไม่หายไป..

เช่น.
          ผมเคยรู้สึกว่าใช้ v200 ทำงาน มันจะมีปัญหาคลิกไม่ติด ต้องคลิก 2 ที เวลาย้ายไฟล์ หรือเวลา คลิกลาก หรือ ตีกรอบ select ไฟล์.. แต่ไม่รู้ว่าจะพิสูจน์อย่างไรดี เลยลองเปลี่ยนเมาส์ใช้ดู ก็รู้สึกว่าเมาส์อื่นไม่เป็น..

เพื่อนคนนึงมาดู แกเลยเปิด paint แล้วใช้เส้นตรงสีดำ ลากจากบนลงล่าง จะพบว่าทุกๆ 8 - 10 เส้น มันจะมีเส้นเมาส์ขาดช่วง ทั้งๆ ที่ผมไม่ได้ปล่อยปุ่มคลิกซ้ายเอง.. เพื่อนบอกว่าเมาส์รวนแล้ว เปลี่ยนถ่านดูแล้วลองใหม่ก็เป็นอีก

เคลมยากมากกว่าจะเคลมได้ เคลมมาใหม่ เวลาทำงานก็จิตตก คือ คลิกไฟล์พลาดก็จะโทษเมาส์ พอมาลองใน paint อ้าว ไม่เป็นนี่หว่า... สุดท้ายก็เป็นเรื่องถอยเมาส์ใหม่แทน

ผมว่าคุณ jubilantju ได้ฤกษ์ถอยเมาส์ใหม่ฉลองปีใหม่แล้วละท่าน..

Comment

Originally posted by erip View Post
            ถ้างั้นผมว่าปกตินะครับ เมาส์ไม่น่าจะเสียหรอก เพราะว่าถ้าไม่ได้ปรับค่า mouse acceleration การหันหน้าก็จะขึ้นกับค่า mouse sensitivity ในตัวเกมเอง และก็จะขึ้นกับค่า dpi ของเมาส์

แต่ถ้าปรับค่า mouse acceleration เป็น on (เปิดใช้) การสะบัดเมาส์แล้วหันไวหันช้า จะขึ้นกับค่า mouse acceleration และความชินในการสะบัดของเราเพิ่มขึ้นมาด้วย

สรุปก็คือ ถ้าเปลี่ยนค่า mouse sensitivity จาก 3.0 >> 2.0 แล้วหันช้า ถ้าอย่างนั้น ลองกลับไปใช้ค่า 3.0 เหมือนเดิม แล้วดูว่าปัญหายังเหมือนเดิมไหมครับ? แต่โดยปกติแล้ว ถ้าเราเจอปัญหาเล็กๆ น้อยๆ กับเมาส์สักอย่างนึง แม้ว่าเราปรับค่ากลับไปใช้ค่าเดิม ปัญหาอาจจะหายไป แต่ความรู้สึกเกี่ยวกับปัญหาจะไม่หายไป..

เช่น.
            ผมเคยรู้สึกว่าใช้ v200 ทำงาน มันจะมีปัญหาคลิกไม่ติด ต้องคลิก 2 ที เวลาย้ายไฟล์ หรือเวลา คลิกลาก หรือ ตีกรอบ select ไฟล์.. แต่ไม่รู้ว่าจะพิสูจน์อย่างไรดี เลยลองเปลี่ยนเมาส์ใช้ดู ก็รู้สึกว่าเมาส์อื่นไม่เป็น..

เพื่อนคนนึงมาดู แกเลยเปิด paint แล้วใช้เส้นตรงสีดำ ลากจากบนลงล่าง จะพบว่าทุกๆ 8 - 10 เส้น มันจะมีเส้นเมาส์ขาดช่วง ทั้งๆ ที่ผมไม่ได้ปล่อยปุ่มคลิกซ้ายเอง.. เพื่อนบอกว่าเมาส์รวนแล้ว เปลี่ยนถ่านดูแล้วลองใหม่ก็เป็นอีก

เคลมยากมากกว่าจะเคลมได้ เคลมมาใหม่ เวลาทำงานก็จิตตก คือ คลิกไฟล์พลาดก็จะโทษเมาส์ พอมาลองใน paint อ้าว ไม่เป็นนี่หว่า... สุดท้ายก็เป็นเรื่องถอยเมาส์ใหม่แทน

ผมว่าคุณ jubilantju ได้ฤกษ์ถอยเมาส์ใหม่ฉลองปีใหม่แล้วละท่าน..
            โอ้ นั่นเป็นความคิสุดท้ายที่ผมจะทำเลยนะนั่น "ถอยเมาส์ใหม่"

ส่วนเรื่อง ให้ ปรับมา ใช้ เมาส์ในเกม เป็น 3 นั้น ผมได้ลองแล้วก็ยังเป็นอยู๋

เนื่องจากตอนแรก ผมใช้เมาส์ไว เลยไม่ได้ใช้ ความไวการสะบัดเมาส์มากนัก

เลยอาจจะยังไม่พบสาเหตุนี้

แต่เมื่อผม ได้ใช้เมาส์ 2 อาการนี้ก็เกิด ขึ้นเนื่อง จาก ผมต้องใช้ความไวนะการสะบัดมากขึ้น

อาการดังกล่าว จึงปรากฎขึ้น

หลังจากนั้นผม ลองกลับไปใช้เมาส์ 3

ในการหันหลังในเกมผมก็ไม่ต้องสะบัดมากนักมันก็หันหลังแล้ว

แต่ยังไง ผมก็ต้องลองสะบัดเมาส์ในระดับความไวที่ ใช้ เมาส์ 2

เพื่อลองดูว่ามันเป็นหรือไม่ ปรากฎว่ามันก็เป็น

ตามที่ผมรู้สึก (ความรู้สึกของตัวผมเอง ความจริงยังไม่ทราบแน่ชัด)ว่าไม่น่าเกิด จาก

mouse sensitive แต่อาจจะ... อาจจะนะ

อาจจะเกิดจาก การที่ผม สะบัดเมาส์เร็วเกินไป หรือไม่

ทำให้ sensor ของเมาส์ รับไม่ทันหรือปล่าว

ผมเลยอยากถาม ผู้ที่เคยพบอาการนี้ หรือ ลองดูกับเมาส์ของตัวเอง ปรับเมาส์ช้าๆๆ

แล้ว สะบัดเมาส์ไวๆ (ไวมากๆ) เกิดออาการอย่างผมหรือไม่ ไม่จำเป็น ต้องเป็น เมาส์ รุ่นเดียวกับผม

แต่ถ้าเป็นเมาส์ ที่ไม่ใช่สำหรับเล่นเกม หรือ เมาส์ ธรรมดานั้น ผมลองแล้วเป็นทุกตัว

สรุบ

อยากให้ลอง ทำอย่างที่ผมได้กล่าวไปเบื้องต้น

สำหรับผู้ที่มีเมาส์ ราคาสูงหน่อย หรือ เมาส์ สำหรับเล่นเกม

วา่ามีอาการอย่างผมหรือไม่อย่าง ไร

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า

Comment

กระทู้พบญาติ คับ หุหุ

Comment

ลองลบไดรเวอร์แล้วลง ตัวใหม่ดูยังครับ เอาเวอร์ชั่นล่าสุดจากเว็บเลย

Comment

ลองแล้ว งับ ไม่หาย

- -*

Comment

ทำไมพักนี้ไม่เห็นเล่นเลย

Comment

ขอ ดัน 1 ที

Comment

mx 518 ไม่มีอาการนี้ ครับ

ยืมของเพื่อน มาเทส

Comment

ลองเอา ติ๊กถูกตรงออก Use Os Native Driver for pointer ตรงที่มันให้ปรับความเร็วใน Driver

ผมก็ใช้ G9 ไม่มีปัญหาน่ะครับ ลองที่ความเร็ว 2 เหนือมกัน ก็ไม่เป็นปัญหา

ปกติ ผมปรับ 6 - (2800-3200 Dpi /Accelation 0 / ไม่ใส่เหล็กถ่วงน้ำหนัก) ใช้กับ Pad Rz-Destructor ก็ ok

จริงๆแล้วเมาส์ นี้ กับพื้นไม้หรือ กระดาษ แผ่น พลาสติก มันต้องใช้ได้ดี เลยหล่ะ

(ผมเคยลองแผ่นรองมาเยอะ คิดว่า Razer ที่เป็นผ้าค่อนข้างธรรมดา ในความรู้สึกของผม)

Comment

Originally posted by Vil3vV View Post
                            ลองเอา ติ๊กถูกตรงออก Use Os Native Driver for pointer ตรงที่มันให้ปรับความเร็วใน Driver

ผมก็ใช้ G9 ไม่มีปัญหาน่ะครับ ลองที่ความเร็ว 2 เหนือมกัน ก็ไม่เป็นปัญหา

ปกติ ผมปรับ 6 - (2800-3200 Dpi /Accelation 0 / ไม่ใส่เหล็กถ่วงน้ำหนัก) ใช้กับ Pad Rz-Destructor ก็ ok

จริงๆแล้วเมาส์ นี้ กับพื้นไม้หรือ กระดาษ แผ่น พลาสติก มันต้องใช้ได้ดี เลยหล่ะ

(ผมเคยลองแผ่นรองมาเยอะ คิดว่า Razer ที่เป็นผ้าค่อนข้างธรรมดา ในความรู้สึกของผม)
                            ติ้กออกแล้ว ครับ รู้ สึกว่าเมาส์ ไวขึ้นมานิด นึง

แต่ อาการเดิมไม่หาย

พอผมลอง เอาแผ่นลองเมาส์ ออก กลับ สะบัดได้อย่างหน้าตาเฉย !!! (ทั้งติ้กกับไม่ติ้ก สะบัดได้ทั้งคู่ ครับ)

Comment

พังก็ซื้อใหม่เลย

Comment

Originally posted by cat999 View Post
                                พังก็ซื้อใหม่เลย
                                อย่าพูดแบบ นั้นซิ

มันแพงอยู่นะ

ผมเอาไปเคลมมาแล้วก็ไม่หาย

ให้ผมซื้อใหม่ เสียดายตังค์ แย่เลย -*-

Comment

Working...
                                X