Announcement

Collapse
No announcement yet.

--ขอกูรู Window 7 RC x86 อีกรอบครับ --

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• --ขอกูรู Window 7 RC x86 อีกรอบครับ --

รบกวนผู้รู้ ขอถามทีนะครับ จากคำถามด้านล่าง
    สเปกของผม

AMD X2 6000
    EAH 3870 DDR4
    A780GM-A
    icuite 650 W
    Ram DD2 2g/800
    Win 7 RC x86

1.พอดีผมพึ่งลงวินโดว 7 x86 อ่ะครับ อยากถามว่า ตัวอัพเดท วินโดว ควรให้มันอัพเดทไหม หรือปิดมัน ??

2. ผมลงเสดแล้ว ใช้งานอินเตอร์เนตอยู่ สักพักมันขึ้นบลูสกรีน จอฟ้าอ่ะครับ
    แล้วมันก็นับ 100-0 อย่างเร็ว แ้ล้วก็รีสตาท ผมมองรหัสผิดพลาดไม่ทัน เป็น 2 ครั้งแล้วครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ไดร์เวอร์ของผมหรือเปล่า (เล่นเกมส์ยังไม่เป้นนะครับ ที่ผมเจอคือตอนเล่น เนต 2 ครั้งเลย หรือ ยังขาดโปรแกรมอะไรหรือเปล่าครับ ??)

3. จาก ข้อ 2 ผมต้องหาไดร์เวอร์ไรมาลงหรือครับ เพราะตอนลงเสร็จ ผมลงแค่ไดร์เวอร์การ์ดจอ อย่างเดียว หรือ ไดร์เวอร์เมนบอร์ด ต้องลงด้วยครับ

** ตอนผมลงเสร็จแล้ว ผมเห็น เปิดคอมขึ้นมามีเสียงอะไรเรียบร้อย ผมเลยไม่ได้ ไดร์เวอร์เมนบอร์ดอ่ะ ครับ

4.รูป ธงสีขาวที่อยู่มุมขวา มันคือ อะไรหรือครับ

5. ลงเสร็จแล้ว ต้องหา Net framwork 3.5 ฯ มาลงด้วยไหมครับ พวก flash player , Direct X10 หรือมันลงให้แล้ว

6. จำเป็นไหม พวกโปรแกรม เราต้องใช้ของใหม้หมด เช่น Demon tool ,Winamp , Real KMplayer , Window live 2009 , Nero (เวอร์ชั่นไหนใช้ได้ครับ อยากรู้มาก)

ปล. พอดีผมไม่เคยใช้ วินโดว วิสต้าไรมาก่อนเลยอ่ะครับ ไม่รู้เรื่องวินโดว พวกนี้เลย ใช้แต่ XP อย่างเดียว ใครพอมี อีเมล์ ช่วยทิ้งให้ทีสิครับ เผื่อผมมีปัญหาได้ ถาม
    ของคุณทุกคนมากนะครับ ที่ช่วยตอบ

ด้วยจิตคาระวะพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย

Originally posted by nutza1239 View Post
    รบกวนผู้รู้ ขอถามทีนะครับ จากคำถามด้านล่าง
    สเปกของผม

AMD X2 6000
    A780GM-A

1.พอดีผมพึ่งลงวินโดว 7 x86 อ่ะครับ อยากถามว่า ตัวอัพเดท วินโดว ควรให้มันอัพเดทไหม หรือปิดมัน ??
    -เปิดไว้เลยครับ ไม่ต้องกลัวดาวห้าแฉกเพราะที่ท่านใช้คือวินโดว์ของแท้

2. ผมลงเสดแล้ว ใช้งานอินเตอร์เนตอยู่ สักพักมันขึ้นบลูสกรีน จอฟ้าอ่ะครับ
    แล้วมันก็นับ 100-0 อย่างเร็ว แ้ล้วก็รีสตาท ผมมองรหัสผิดพลาดไม่ทัน เป็น 2 ครั้งแล้วครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ไดร์เวอร์ของผมหรือเปล่า (เล่นเกมส์ยังไม่เป้นนะครับ ที่ผมเจอคือตอนเล่น เนต 2 ครั้งเลย หรือ ยังขาดโปรแกรมอะไรหรือเปล่าครับ ??)

-อันนี้ไม่ทราบครับ ขออภัยด้วย^^

3. จาก ข้อ 2 ผมต้องหาไดร์เวอร์ไรมาลงหรือครับ เพราะตอนลงเสร็จ ผมลงแค่ไดร์เวอร์การ์ดจอ อย่างเดียว หรือ ไดร์เวอร์เมนบอร์ด ต้องลงด้วยครับ

-อันนี้ก็ไม่ทราบอีกเช่นกัน

** ตอนผมลงเสร็จแล้ว ผมเห็น เปิดคอมขึ้นมามีเสียงอะไรเรียบร้อย ผมเลยไม่ได้ ไดร์เวอร์เมนบอร์ดอ่ะ ครับ

4.รูป ธงสีขาวที่อยู่มุมขวา มันคือ อะไรหรือครับ

-คือไอค่อนทางลัดเข้า Action Center ครับ เวลาระบบรักษาความปลอดภัยมีปัญหามันจะฟ้องขึ้นมาตรงไอค่อนนี้

5. ลงเสร็จแล้ว ต้องหา Net framwork 3.5 ฯ มาลงด้วยไหมครับ พวก flash player , Direct X10 หรือมันลงให้แล้ว

-.Net framwork 3.5 มันมีอยู่แล้วครับไม่ต้องลง flash player กับ Direct X9.0c ต้องหามาลงด้วย ลองเข้าไปดูที่ http://filehippo.com/

6. จำเป็นไหม พวกโปรแกรม เราต้องใช้ของใหม้หมด เช่น Demon tool ,Winamp , Real KMplayer , Window live 2009 , Nero (เวอร์ชั่นไหนใช้ได้ครับ อยากรู้มาก)

-Demon tool จำเป็นต้องใช้ตัวล่าสุดครับ โหลดตามลิ้งค์ในข้อ 5 เลย ส่วนโปรแกรมอื่นไม่จำเป็นต้องใช้ตัวล่าสุดก็ได้ MSN ผมยังใช้ 8.5 อยู่เลย^^

ปล. พอดีผมไม่เคยใช้ วินโดว วิสต้าไรมาก่อนเลยอ่ะครับ ไม่รู้เรื่องวินโดว พวกนี้เลย ใช้แต่ XP อย่างเดียว ใครพอมี อีเมล์ ช่วยทิ้งให้ทีสิครับ เผื่อผมมีปัญหาได้ ถาม
    ของคุณทุกคนมากนะครับ ที่ช่วยตอบ

ด้วยจิตคาระวะพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย

^^

Comment

1.ควรเปิดให้มัน update ตลอด

2.ผมไม่ทราบ

3.ไม่ทราบ

4.รูปธงตรงไหนครับ ไม่เห็นมีเลย

5.net framework3.5-->ไม่ทราบ flash player--ลงเอง DirectX11 แล้วนะครับ

6.Daemon Tool--ถ้าจะใช้ตัวเก่าต้องลง SPTD1.58 ก่อน ถ้าใช้ตัว 4.30.4 ก็ไม่ต้องลง SPTD1.58

ส่วนพวกโปรแกรมเสริมอื่นๆส่วนใหญ่จะลงได้อยู่แล้ว ผมใช้ Nero8 ก็ลงได้นะครับ

ปล.ผมขอเป็นกลางนะครับ ไม่เข้าฝ่ายไหนทั้งสิ้น

Comment

Originally posted by nutza1239 View Post
        สเปกของผม

AMD X2 6000
        A780GM-A

ถ้าจะให้แนะนำให้เปิดไว้ครับ แต่เลือก let me choose คือประมาณว่า ให้ขึ้นรายการมาว่ามีอะไรใหม่ แต่ยังไม่ต้อง ดาวน์โหลดให้ โดยให้เราเป็นคนเลิอกรายการเองว่าต้องการจะโหลดอะไร

อาจจะเป็นไปได้ครับ ตอนเล่นเนทนี่ใช้ Browser ตัวไหนเหรอครับ IE หรือเปล่า แต่ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับไดร์เวอร์มากกว่า

เท่าผมใช้ก็ไม่ได้ลงอะไรเพิ่มนอกจาก การ์ดจอ แล้วก็การ์ดเสียง(แยก) ครับ

เหมือนเป็นตัวเตือน เหตุการ์ณต่างๆ เช่น ยังไม่มี โปรแกรม โน่น นี่ หรือปรับเซทอะไร ที่ไม่ตรงตามที่มันแนะนำหรือเปล่าครับ ไม่มีอะไรมาก

flash player รู้สึกต้องลงเพิ่มนะครับ ถ้าต้องการใช้งาน โดยเฉพาะกับ firefox ส่วนพวกอื่นๆ ถ้ามันมีแจ้งเตือนจากโปรแกรมที่ใช้ให้ลง ก็่ค่อยลงครับ

Windows live 2009 รู้สึกต้องโหลดเพิ่ม แต่ใช้ เวอร์ชั่น 8.5 ก็ได้ครับ, Winamp ใช้ตัวไหนก็ได้, Demon tool ผมว่า ไปใช้ powerISO ก็ได้ครับ เหมือนๆกัน ไม่มีปัญหาด้วย, ส่วนพวกโปรแกรมดูหนัง ไปหาพวก K-lite codec pack หรือ Pure codec มาลงก็เรียบร้อยแล้วครับ

เรื่องการใช้งานก็ค่อยๆศึกษาด้วยตัวเองไปครับ ไม่ยากหรอก

^ ^

Comment

สเปกก็ดี ทำไมไม่ลง x64 หล่ะ

Comment

ธงสีขาวๆ อันนี้ป่าวครับ ถ้าใช่มันคืิอ Action Center ครับ
            ถ้าเราไม่ได้ซ่อนไอค่อนนี้ไว้ มันจะคอยแจ้งเหตุการ์ณต่างๆ
            ที่เกี่ยวกับระบบครับ วิธีใช้ก็คลิกที่ธงได้เลย แล้วจะมีหน้าต่างแจ้งเหตุการ์ณขึ้นมาครับ
            อย่างเช่นแจ้งให้อัพเดตวินโดวส์ หรืออื่นๆครับ

ส่วนข้ออื่นๆก็ตามนี้นะครับ
            1.ควรเปิดอัพเดตไว้ครับ
            2.เรื่องการใช้งานอินเทอร์เน็ตนั้น รู้สึกว่าจะเป็นปัญหาเกี่ยวกับตัว .NET Framwork นะครับ ไม่ว่าจะใช้ Firefox
            หรือ IE ก็มีปัญหาจอฟ้าทั้งนั้น ไม่ทราบว่า Build ที่ลงเป็น 7100RC หรือเปล่าครับ เพราะตัวนี้ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหานะครับ
            3.การเช็คว่าไดรเวอร์ตัวไหนควรจะลงก็ คลิกขวาที่ Computer >> Properties ไปที่ Device Manager
            แล้วเครื่องจะขึ้นรายการอุปกรณ์ทั้งหมดขึ้นมา ถ้ารายการไหนมีเครื่องหมายคำถาม(?) แสดงว่ารายการนั้นต้องการ
            ให้ลงไดรว์เวอร์ครับ ให้คลิกขวาที่รายการนั้นๆ แล้วเลือก Update driver ได้เลยครับ(ตามรูปที่ 2)

ข้อ 4. ตอบไปแล้วนะครับ
            ข้อ 5. ถ้าเปิดอัพเดตไว้ มันจะโหลดอัตโนมัติครับ
            ข้อ 6. พวกโปรแกรมต่างๆ รู้สึกที่คุณบอกมาจะมีแต่ Demon Tool เท่านั้นมั้งครับ ที่อาจจะมีปัญหา
            แต่เห็นว่าตัว 7100 RC สามารถใช้ได้แล้ว อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะผมใช้ Ultra ISO ครับ
            Attached Files

Comment

ผมมีปัญหาอยู่อย่างนึงคับ คือว่าผมลงวินโดว 7 แล้วมัน เล่น Kcodec แล้ว มองไม่เห็น sub อ่า ไม่รู้ว่าไปเซ้ตอะไรที่โปรแกรมหรือว่า เป็นที่วินโดว์ก็ไม่รู้ ใครรู้ช่วยบอกทีคับ
              ตัวหนัง hidef มี ซัฟ คับ แต่มองไม่เห็น เลือกยังไงก็มองไม่เห็น

Comment

เออ จากข้อ 2 นะครับ ที่ผมเป็น ผมพอจดทันนะครับ มันคือ error 0x0000D1 ประมาณนี้เละครับ มันเกิดขึ้นตอนผมเล่นเนต 2 ครั้งและ คือผมใช้โปรแกรมบิต(0.7)โหลดบิต ไปด้วยเล่นเนตไปด้วยอ่ะครับ แต่ว่าโปรแกรมนี้ มันมาจากวินโดว xp ตัวเก่าผมที่เก็บไว้ในไดรฟ์ D
                ก่อนหน้าที่ผมจะลง win 7 RC 7100 นะครับ
                มันอาจไดร์เวอร์ไม่ตรงหรือว่าไง ครับ แล้ว ไอ Netfram work อะไรต้องลงไๆหมครับ แล้ว ถ้าลงโหลดจากไหนครับ

Comment

Originally posted by sample0123 View Post
                  ผมมีปัญหาอยู่อย่างนึงคับ คือว่าผมลงวินโดว 7 แล้วมัน เล่น Kcodec แล้ว มองไม่เห็น sub อ่า ไม่รู้ว่าไปเซ้ตอะไรที่โปรแกรมหรือว่า เป็นที่วินโดว์ก็ไม่รู้ ใครรู้ช่วยบอกทีคับ
                  ตัวหนัง hidef มี ซัฟ คับ แต่มองไม่เห็น เลือกยังไงก็มองไม่เห็น
                  ถ้าเป็น Vista หรือ Win7 โปรแกรม KMplayer จะใช้ตัวเรนเดอร์ภาพที่ชื่อ Enchanced
                  Video Renderer ซึ่งไม่สามารถแสดงซับไทเทิ้ลได้(มั้งครับ) เพราะผมยังไม่เจอวิธีแก้เลย...
                  ซึ่งถ้าใช้ตัว Renderer ที่ว่านี้ ภาพที่ได้ออกมาจะมีสีสันสดใสกว่าตัว Win Xp นะครับ พูดง่ายๆ
                  คือได้คุณภาพที่ดีกว่า(ในความรู้สึกผม)...

ตัว WIN XP จะใช้ Renderer ที่ชื่อว่า VMR 9 Renderless นะครับ ซึ่งถ้าต้องการที่จะดู
                  ซับไทเทิ้ลจริงๆ ก็สามารถปรับให้ Win7 ใช้ตัว Remderer ตัวนี้ได้ดังนี้ครับ...

เปิดโปรแกรม KMplayer ขึ้นมา แล้วกด F2
                  จะมาอยู่ที่หน้า Preference สังเกตุเมนูซ้ายมือคลิกที่ Video Processing
                  ด้านขวาจะมีหน้าต่างย่อย เลือกแท็บ Renderer
                  ดูที่ช่อง Renderer ด้านล่าง พอคลิกแล้วจะมีตัวเรนเดอร์ภาพให้เลือก
                  เลือก VMR9 Renderless (HQ Subtitles) แล้วกด Close เพื่อปิดหน้าต่างนี้ไปเลยครับ

คราวนี้พอเราเล่นไฟล์หนังอยู่ก็ คลิกขวา แล้วหาคำว่า Subtitles แล้วเลือกได้เลยครับ ซึ่งภาพที่ออกมา
                  สีอาจจะจืดๆ หน่อยนะครับ

Comment

1.เปิดครับ เราใช้ Beta ถือว่าเป็นของถูกต้องครับ

2. บางโปรแกรมอาจยังไม่ compatible ครับ หา driver ที่ update ที่สุด (supported vista) น่าจะหายนะครับ

3. ถ้ามันไม่ถามอะไรก็ไม่ต้องลงครับ ส่วนผมจริงๆแล้วลงแค่ vga กะ card reader ก็ได้เลยครับ

4.มันคือ tools ต่างๆ เกี่ยวกับระบบรักษาความปลอดภัยครับ

5. DX 10 มัน built in ครับ Flash ก็ลงเพิ่มครับ แล้วแต่จะใช้งานอะไร ก็ลงไปตามนั้นครับ

6. Daemon ผมใช้ไม่ได้ เลยใช้ Power ISO แทน ส่วน winamp ไม่ได้ใช้ ครับ ใช้ foobar แทน nero ผมใช้ 8 ultra ครับ

มีไรก็ post ถามในนี้เลยครับ ไวกว่าแน่นอน

Comment

เออ จากข้อ 2 นะครับ ที่ผมเป็น ผมพอจดทันนะครับ มันคือ error 0x0000D1 ประมาณนี้เละครับ มันเกิดขึ้นตอนผมเล่นเนต 2 ครั้งและ คือผมใช้โปรแกรมบิต(0.7)โหลดบิต ไปด้วยเล่นเนตไปด้วยอ่ะครับ แต่ว่าโปรแกรมนี้ มันมาจากวินโดว xp ตัวเก่าผมที่เก็บไว้ในไดรฟ์ D
                      ก่อนหน้าที่ผมจะลง win 7 RC 7100 นะครับ
                      มันอาจไดร์เวอร์ไม่ตรงหรือว่าไง ครับ แล้ว ไอ Netfram work อะไรต้องลงไๆหมครับ แล้ว ถ้าลงโหลดจากไหนครับ
                      ปัญหาที่ว่าไม่น่าเกี่ยวกับโปรแกรมโหลดบิทครับ เพราะผมเคยไม่เปิดทั้ง IE และ Firefox แล้ว
                      เปิดโหลดบิทไว้ก็ไม่ขึ้นจอฟ้าครับ แต่พอเล่น IE ปุ๊บ จอฟ้าทันทีเลยครับ ซึ่งข้อมูลเชิงลึกของ
                      Net Framwork ใน WINDOW 7 ผมกำลังหาอยู่ครับ ว่าใช้ตัวไหน...แต่เท่าที่ผมเช็คจากรายการอัพเดท
                      ของ Win 7 นั้น ยังไม่มีการอัพเดท Neะ Framwork แน่ๆครับ...

ถามครับว่า ท่านใช้โปรแกรมอะไรเล่นเน็ตครับ IE หรือเปล่า เพราะล่าสุดมีอัพเดทของ IE
                      มาใหม่ซึ่งระบุว่าของ Win 7 7100 RC โดยเฉพาะครับ มี 2 ตัวแหน่ะตามรูปนะครับ
                      ลองไปอัพเดทดู ถ้ายังไม่หาย อาจจะต้องลง Win 7 ใหม่ครับ...

Comment

Originally posted by hellods View Post
                        สเปกก็ดี ทำไมไม่ลง x64 หล่ะ
                        อยากทราบจริงๆ จะใช้ x64
                        โปรแกรมเนี่ยต้องเป้นโปรแกรมที่รองรับรึเปล่า
                        โปรแกรมเดิมๆของ x32 เอามาใช้ได้ไหม

แล้วดีกว่ายังไงครับ
                        ผมทราบแค่ว่ามันใช้แรมได้เต็มๆแค่นั้น

ขอบคุณมากครับ

Comment

เออ พี่ครับ ผมอยากถามหน่อยว่า ตอนเราเข้า IE ครั้งแรกเลยพอลงวินโดวเสร็จ ที่มันถามเกี่ยวกับ IE8.0 ที่มี Next
                          และก็ Ask me later อ่ะครับ เราต้องตอบอะไรครับ

Comment

Originally posted by Blue NarCiSs View Post
                            อยากทราบจริงๆ จะใช้ x64
                            โปรแกรมเนี่ยต้องเป้นโปรแกรมที่รองรับรึเปล่า
                            โปรแกรมเดิมๆของ x32 เอามาใช้ได้ไหม

แล้วดีกว่ายังไงครับ
                            ผมทราบแค่ว่ามันใช้แรมได้เต็มๆแค่นั้น

ขอบคุณมากครับ
                            ใช้ได้ไม่ต้องห่วง เพราะมันจะจำลอง โฟลเดอร์ Program Files x86 มาให้สำหรับการนี้โดยเฉพาะ ถ้าจะโหลดก็เอาตัว RC ที่ออกเมื่อวันที่ 5 เลยนะ ลื่นดี

Comment

ถ้าลงแล้วใช้ไดร์เวอร์ของอะไรอ่ะครับ XP หรือ Vista ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X