Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วนสอนทริกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วนสอนทริกหน่อยครับ

พอดีเพิ่งเริ่มหันมาใช้ notebook ดูบ้างครับ เลยมีข้อข้องใจนิดหน่อย
    1.เราสามารถเปิด notebook ได้นานๆแบบ 24ชม. รึป่าวครับ(แบบเสียบที่ชาร์จทิ้งไว้)
    2.ช่วยสอนวิธีชาร์จหน่อยครับ(แบบว่า ใช้ให้มันหมดไปเลยรึป่าวครับแล้วค่อยชาร์จ)
    3.อายุการใช้งานของแบตเตอรี่ นี่ประมานกี่ปีครับ
    4.นอกเรื่องนิดนึงครับ ของแต่ง notebook พอจามีอะไรบ้างครับ งุงิ

1. ได้ครับ แต่ถ้าเสียบชาร์จทิ้งไว้ อาจจะทำให้ batt เสื่อมเร็วนะครับ (หา UPS มาต่อแล้วใช้ adapter ต่อเอาดีกว่ามั้งครับ)
    2.เริ่มใช้ครั้งแรก ... (มีคนสอนมาอีกทีนึงอะครับ) ... ให้ใช้ batt ที่มีอยู่ให้หมด แล้ว ปิดเครื่องชาร์จทิ้งไว้ 12 ชม (เป็นอย่างน้อย) จากนั้นเมื่อ batt เต็ม ให้ถอดสาย adapter ออกแล้วใช้งานตามปกติจน batt หมด ... แล้วเริ่มชาร์จใหม่(แบบข้างต้น) ทำแบบนี้สัก 3 รอบ จะทำให้ batt อยู่ได้นาน(เค้าว่ากันแบบนี้ครับ )
    3.ปกติจะอยู่ที่ 2-3 ปีนะครับ แล้วแต่สภาพว่าเราชาร์จบ่อยแค่ไหน
    4.คงเป็นพวก ไฟฉายที่ต่อ USB แล้วส่องมาที่แป้นพิม (ในตอนมืดๆ) หรือ พวกแผ่น cooling+พัดลม ที่ไว้รองใต้ n/b เพื่อช่วยระบายความร้อน มั้งครับ

Comment

1. ข้อแรกแนะนำให้ถอดแบทออกแล้วค่อยเสียบปลั้กทิ้งไว้ดีกว่าครับ ^^!! แบตเสียที หมดหลายพันเลยครับ ไม่คุ้มกันเลย แบตใช้ได้ไม่ถึงปีครึ่งเลย ........ T-T

Comment

ควรจะใช้ให้หมดแล้วค่อยชร์ทครับ แต่ในชีวิตจริงเราทำไม่ได้

Comment

-*-

Comment

ควรจะใช้แบตบ้าง และใช้ให้สหม่ำเสมอด้วยพอแบตเตือนใกล้จะหมดให้ชาร์จไฟ พอเต็มให้ใช้แบต ทำอย่างนี้คุณจะได้ใช้แบตคุ้มค่าราคาเครื่องแน่ๆ ถ้าใช้อย่างนี้จะได้ประมาณเป็นปีเลย ถ้าไม่ใช้แบตเลยจะเก็บได้ประมาณไม่ถึงครึ่งปีแน่นๆ

Comment

Originally posted by eol View Post
              1. ข้อแรกแนะนำให้ถอดแบทออกแล้วค่อยเสียบปลั้กทิ้งไว้ดีกว่าครับ ^^!! แบตเสียที หมดหลายพันเลยครับ ไม่คุ้มกันเลย แบตใช้ได้ไม่ถึงปีครึ่งเลย ........ T-T
              แบตเสื่อมก็อันตรายเหมือนกัน

Comment

1.เราสามารถเปิด notebook ได้นานๆแบบ 24ชม. รึป่าวครับ(แบบเสียบที่ชาร์จทิ้งไว้)
                ถ้ารุ่นใหม่ๆ สามารถทำได้ครับ รุ่นเก่าๆแนะนำ หา UPS ถอดแบต ต่อสายครับ

2.ช่วยสอนวิธีชาร์จหน่อยครับ(แบบว่า ใช้ให้มันหมดไปเลยรึป่าวครับแล้วค่อยชาร์จ)
                ในคู่มือมีบอกหมดเลยครับ

3.อายุการใช้งานของแบตเตอรี่ นี่ประมานกี่ปีครับล
                อยู่ที่การใช้งานแรละการดูแลรักษาครับ

Comment

Working...
                X