Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เมนบอร์ดร้องเป็นเสียงไซเรน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เมนบอร์ดร้องเป็นเสียงไซเรน

เมนบอร์ด abit 478 sd ram มองไม่เห็นรุ่น
    cpu 1.8 478
    vga agp 4 x 32mb

ตอนแรกก็ใช้งานอยู่ดีดี มาวันนี้เปิดขึ้นมา มีเสียงหวอไซเรน ตี้..แน้ ตี้..แน้ เสียงเหมือนรถพยาบาล
    เวลาวิ่งอยู่บนถนน แล้วเปิดไซเรน ดังตลอดเวลาไม่หยุด จนเข้าวินโดว์ xp แล้วใช้งานปกติ ก็ยังดังไม่หยุด แต่ก็ยังใช้งานได้ตามปกติ

เช็คอุณภูมิแล้วปกติ ไอเดิ้น 48 ฟูลโหลด 62 ตัง้เตือนที่ 80
    เปลี่ยนแรมดูแล้ว มี 3ตัว ใส่ทีละตัว เป็นทุกตัว
    เหลือการ์ดจอไม่ได้เชค เพราะไม่มีตัวจะเปลี่ยนครับ
    หมดปัญญาแล้วครับ
    ถามท่านๆที่เคยเจอปัณหาแบบนี้เข้ามาช่วยทีครับ เดี๋ยวผมไปปล้ำกับมันก่อน
    ขอบคุณด้วยใจจริงๆครับ สำหรับท่านที่ช่วย ร้อนใจมากๆครับ
    ตอนนี้ใช้เครื่องท่านอื่นอยู่ เดี๋ยวมืดๆจะเข้ามาครับ

ช่วยผมหน่อยนะครับ ร้อนใจมาก ขอบคุณ ทุกๆท่่าน ล่วงหน้า

Comment

เป็นที่ แรม ป่าวคับ

Comment

cpu ใกล้ลาโลกละหล่ะคับ ไม่ก็ซิงค์กับCPUแนบไม่สนิท

Comment

ถ้าไม่เป็นตามที่ท่าน ๆ กล่าวไว้ข้างต้นล่ะก็ ลองเช็คบอร์ดดูคับ อาการคล้ายกับเครื่องเพื่อนผม ยังดีที่ท่านเข้าวินโดวส์ได้ แต่ของเพื่อนผมเข้าไม่ได้เลย แถมร้องเสียงดังอีกต่างหาก

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            เป็นที่ แรม ป่าวคับ
            แรมมีเปลี่ยนครับ ลองแล้วไม่หาย

Originally posted by pangpang View Post
            cpu ใกล้ลาโลกละหล่ะคับ ไม่ก็ซิงค์กับCPUแนบไม่สนิท
            cpu อันนี้ลองถอดใส่ใหม่ ทาซิลิโคนใหม่ ก็ไม่หายครับ
            cpu ใกล้ลาโลกละหล่ะ <<กลัวจะเป็นอย่างนี้แหละครับ เดี๋ยวลองหาเปลี่ยนดู

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ใครเคยมีประสบการณ์ กับอาการนี้ช่วยหน่อยครับ

Comment

เดี๋ยวจะมาดันบ่อยหน่อยนะครับ ยังแก้ไม่ได้เลย

Comment

ลงโปรแกรมอาไรที่ใช้เช็คtempอ่ะ

Comment

ไปปิดที่ใน bios ครับ เคยเจอเหมือนกันแต่นานแล้วจำไม่ได้ ลองหาดูครับค่อยๆหา

Comment

แบบนี้ต้องลองเปลี่ยนครับ ถึงจะชัดเจนที่สุด ก็มีอีกแค่ 2ชิ้นที่น่าสงสัย ก็การ์ดจอ กับตัวเมนบอร์ดเอง..

หรือลองถอดการ์ดจอมาถูยางลบ ปัดฝุ่นทำความสะอาด เคลียร์ไบออส หรือ ล้างเมนบอร์ดให้ใหม่กิ๊กเลยครับ (ล้างน้ำนะครับ สูตรนี้ดี)
                    ทำดูก่อนถ้าไม่หาย ก็ต้องเปลี่ยน...

Comment

ผม ก็คนที่ชอบ Abit คับ ท่านลองดูเกี่ยวกับการ์ด
                      เซ็ตค่าต่างๆ ในโปรแกรมที่แถมมาซิคับ
                      อาจมีค่า อื่นๆที่ทำมห้มันร้องเช่น ไฟ 3.3V 5V 12V
                      และอื่นๆ เพราะ Abit เท่าที่ผมใช้มาค่อนข้างละเอียด

Comment

เคยเป็นครับ
                        แต่บอด ASUS
                        CPU ตาย
                        เชคง่ายๆ เปิดเครื่องแล้ว CPU ไม่ร้อน(เอามือสัมผัสที่ CPU โดยไม่ใส่ซิง)
                        ไม่ต้องเสียเวลาเดาเลยคับ
                        เพราะอย่างอื่นโดยมาตรฐานไม่ดังแบบนี้(มั๊ง)

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ถึงจะว่างทำ
                          จะค่อยๆทำตามที่ทุกๆท่านแนะนำมา
                          ได้ผลยังไงพรุ่งนี้มืดๆ จะมาบอกกล่าวครับผม

Comment

เมนบรอดเสียครับ อาจจะใช้ได้อีกซักระยะ1 โดยการถอดอุปกรทุกอย่างออก แล้วทำความสะอาดบรอดซะ แต่ถ้าเป็นแค่ฝุ่นก็ดีไป แต่ถ้าเป็นที่ตัวชิป หรือ ไอซี ก็ ต้องทำใจครับ

เท่าที่สักเกต ฝุ่นน่าจะมีเยอะนะในช่องเสียบแรม
                            หรือไม่ก็มีปัญหาเรื่องไฟ ไม่พอ หรือ สายจาก Power เสียบหลอม ไม่สนิท ลองดูครับ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                              เมนบรอดเสียครับ อาจจะใช้ได้อีกซักระยะ1 โดยการถอดอุปกรทุกอย่างออก แล้วทำความสะอาดบรอดซะ แต่ถ้าเป็นแค่ฝุ่นก็ดีไป แต่ถ้าเป็นที่ตัวชิป หรือ ไอซี ก็ ต้องทำใจครับ

เท่าที่สักเกต ฝุ่นน่าจะมีเยอะนะในช่องเสียบแรม
                              หรือไม่ก็มีปัญหาเรื่องไฟ ไม่พอ หรือ สายจาก Power เสียบหลอม ไม่สนิท ลองดูครับ

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะลองทำดู

Comment

Working...
                              X