Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีการติดตั้ง 9600 gt

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีการติดตั้ง 9600 gt

มันติดตั้งยังไงหรอครับพอดีเพิ่งซื้อมา แล้วเห็นมีสายไฟมาด้วยต้องต่อสายไฟเข้ากับตัวไหนครับใครรู้อธิบายให้หน่อยครับ แบบว่าไม่ค่อยจะรู้เรื่องครับ

ผมต้องเปลี่ยน เพาเวอร์ซัพพลายด้วยหรือเปล่าครับ

c2d e4500 2.20

ram 667 1g*2

Harddisk 320 + 160 + 80 มี 3 ลูก

mainboard asus p5ld2-x/1333

vga asus en 9600 gt

powersupply finex 450w
    Last edited by dearruam; 21 Jul 2008, 20:33:53.

สายอยู่กับเพาเวอร์อ่ะคับ ใช้เพาเวอร์อะไร

Comment

สังเกตที่ PSU ของท่านครับว่ามีสาย PCI Power แบบ 6 Pin หรือเปล่า

ถ้าไม่มี ดูในกล่องการ์ดจอครับว่ามันมีสายแปลงจากหัว Molex 4 Pin มาเป็น PCI Power 6 Pin
      ถ้าไม่มี ไปซื้อเลยครับ

ต่อมาก็ถอดการ์ดจอตัวเก่าของท่านออก โดยเอาน็อตยึดการ์ดจอกับเคสตัวเก่าออก
      แล้วถอดปลดล็อคการ์ดจอตรงฐานของ MB ออกครับ แล้วดึงออกมาตรงๆ

จากนั้นเอา 9600GT ของท่านเสียบแทนเข้าไปใน Slot PCI 16x เลยครับ
      เล็งให้ดีแล้ว กดด้วยหัวนิ้วโป้ง(มือนะ) ลองไปตรงๆ ทั้งสองด้าน

จากนั้นก็เสียบสาย PCI Power เข้ากับตัวการ์ด แล้วไขน็อตกลับไปที่เดิมบนตัวการ์ดกับเคส

จากนั้นปิดเคส ภาวนา ให้มันติด

ปล.ว่าแต่ PSU ท่านไหวหรือเปล่า
      ปล2.เหนื่อย
      ปล3. PSU finex 450w ติดเคสมา ท่าทางจะดับกลางนะครับ (ไฟไม่พอ)
      ปล4.หา PSU ที่ดีดีกว่านี้ดีกว่าครับ เดี๋ยวจะแต๊บทั้งเครื่องซะก่อน
      ปล5.โชคดี

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
        สังเกตที่ PSU ของท่านครับว่ามีสาย PCI Power แบบ 6 Pin หรือเปล่า

ถ้าไม่มี ดูในกล่องการ์ดจอครับว่ามันมีสายแปลงจากหัว Molex 4 Pin มาเป็น PCI Power 6 Pin
        ถ้าไม่มี ไปซื้อเลยครับ

ต่อมาก็ถอดการ์ดจอตัวเก่าของท่านออก โดยเอาน็อตยึดการ์ดจอกับเคสตัวเก่าออก
        แล้วถอดปลดล็อคการ์ดจอตรงฐานของ MB ออกครับ แล้วดึงออกมาตรงๆ

จากนั้นเอา 9600GT ของท่านเสียบแทนเข้าไปใน Slot PCI 16x เลยครับ
        เล็งให้ดีแล้ว กดด้วยหัวนิ้วโป้ง(มือนะ) ลองไปตรงๆ ทั้งสองด้าน

จากนั้นก็เสียบสาย PCI Power เข้ากับตัวการ์ด แล้วไขน็อตกลับไปที่เดิมบนตัวการ์ดกับเคส

จากนั้นปิดเคส ภาวนา ให้มันติด

ปล.ว่าแต่ PSU ท่านไหวหรือเปล่า
        ปล2.เหนื่อย
        ปล3. PSU finex 450w ติดเคสมา ท่าทางจะดับกลางนะครับ (ไฟไม่พอ)
        ปล4.หา PSU ที่ดีดีกว่านี้ดีกว่าครับ เดี๋ยวจะแต๊บทั้งเครื่องซะก่อน
        ปล5.โชคดี
        งบหมดแล้วครับ แต่ถ้าใช้แบบเดิมๆไปก่อนได้หรือเปล่าครับ
        ในกล่องมีสายไฟมาให้ครับแต่ไม่รู้ต่อยังงัย มันเป็นสายหัวสีดำเข้ากับการ์ดจอ แล้วจะมีแยกอีก 2 เส้นครับให้ต่อกับตัวไหนครับ งง จริงๆไม่เคยมีการ์ดแพงใช้เลยไม่ค่อยรู้เรื่องครับ

Comment

ที่ psu มันจะมีปลักไปมาอะครับ เเบบที่มี สี่รูอะครับ
          เเบบเดียวที่ใช่เสียบ harddisk กับ dvd drive อะครับ[ide]

เเบบนี้นะครับ
          ใช้กับการ์ดจอ ต้องใช้ทั้งหมด 2 หัวนะครับ
          เสียบกับที่นายบอกว่า "มันเป็นสายหัวสีดำเข้ากับการ์ดจอ แล้วจะมีแยกอีก 2 เส้น" ตัวนี้อะครับ

ลองดูครับ ต้องใช้ 2 หัวครับ
          ถ้ามีไม่พอก็ลองถอดของอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ อย่างเช่นของ dvd drive , harddisk ลูกที่ใช้เก็บข้อมูล ที่ไม่ได้ลง window ไว้

ลองดูครับ
          Last edited by terry12; 21 Jul 2008, 20:54:43.

Comment

Originally posted by terry12 View Post
            ที่ psu มันจะมีปลักไปมาอะครับ เเบบที่มี สี่รูอะครับ
            เเบบเดียวที่ใช่เสียบ harddisk กับ dvd drive อะครับ[ide]

เเบบนี้นะครับ
            ใช้กับการ์ดจอ ต้องใช้ทั้งหมด 2 หัวนะครับ
            เสียบกับที่นายบอกว่า "มันเป็นสายหัวสีดำเข้ากับการ์ดจอ แล้วจะมีแยกอีก 2 เส้น" ตัวนี้อะครับ

ลองดูครับ ต้องใช้ 2 หัวครับ
            ถ้ามีไม่พอก็ลองถอดของอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ อย่างเช่นของ dvd drive , harddisk ลูกที่ใช้เก็บข้อมูล ที่ไม่ได้ลง window ไว้

ลองดูครับ

ขอบคุณครับ แต่ psu ของผมแค่ 450 w มันจะพอหรือเปล่าครับ กลัวพัง แต่เวลาโหลดเข้าวินโดว์จะมีโปรแกรมของ asus บอกว่าไฟไม่พอแต่จัดการให้ใช้งานได้ตามปกติ มันจะพังไหมครับ กลัวๆ ไม่งั้นได้ถอดออก กลับไปใช้ของเก่าก่อน แล้วค่อยเก็บตังซื้อ psu ใหม่

Comment

Originally posted by dearruam View Post
              ขอบคุณครับ แต่ psu ของผมแค่ 450 w มันจะพอหรือเปล่าครับ กลัวพัง แต่เวลาโหลดเข้าวินโดว์จะมีโปรแกรมของ asus บอกว่าไฟไม่พอแต่จัดการให้ใช้งานได้ตามปกติ มันจะพังไหมครับ กลัวๆ ไม่งั้นได้ถอดออก กลับไปใช้ของเก่าก่อน แล้วค่อยเก็บตังซื้อ psu ใหม่
              ใช้ได้ก็ใช้ไปก่อนครับ เก็บตังซื้อเพิ่มทีหลังครับ

อย่างที่ผมบอกอะครับ อะไรที่ไมจำเป็นถอดออกก่อนครับ ประหยัดไฟมากที่สุด
              ้harddisk ถอดออกก่อนก็ได้ครับ เก็บไว้เเต่ลูกที่ลงโปรเเกรม window ไว้ครับ จะได้มีไฟไปเลี้ยง การ์ดจอ

ทางที่ดีหา psu มาใช้ดีที่สุดครับ
              ของผมใช้ psu raidmax 530w ราคา พันต้นๆครับ
              มือสองในบอร์ดก็ถูกลงหน่อยครับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

Comment

งงเหมือนผมเลยพออ่านก็เข้าใจแล้ว ๆ แต่ psu สายต่อไฟเลี้ยงมันหมดอะ ใส่ได้แค่ข้างเดียว แล้วจะต่อเพิ่มยังงัยอ่าคับ ช่วยบอกที แล้วตอนผมใส่ไป ผมไมได้ปิดออนบอดด้วยสิคับ แล้วตอนนี้ เสียบออนบอดหรือกาดจอก็ไม่ติดแล้วคับมันขึ้น No signal input ทามงัยดี ๆๆๆ

Comment

Originally posted by earthlovepriaw View Post
                    งงเหมือนผมเลยพออ่านก็เข้าใจแล้ว ๆ แต่ psu สายต่อไฟเลี้ยงมันหมดอะ ใส่ได้แค่ข้างเดียว แล้วจะต่อเพิ่มยังงัยอ่าคับ ช่วยบอกที แล้วตอนผมใส่ไป ผมไมได้ปิดออนบอดด้วยสิคับ แล้วตอนนี้ เสียบออนบอดหรือกาดจอก็ไม่ติดแล้วคับมันขึ้น No signal input ทามงัยดี ๆๆๆ

ของผมก็หมดเหลือแค่สายเดียว ตอนนี้ไม่ได้ต่อสายไฟช่วยเลยเสียบการ์ดไว้เฉยแต่ยังใช้ได้ครับมันจะพังไหมเนี่ย

Comment

ดันๆ

Comment

ของผมออนบอดใช้มะได้แล้วมันขึ้น No signal input ส่วนอันใหม่ถอดเก็บอยู่

Comment

ของผมไช้ psu 2 ตัวเลย ให้ vga 9600gt gigabyte ไปเลย 1 ตัว แต่สงสัยตรงสายสีแดงมันดันตรงกับสีดำ ระหว่างหัวแปลง vga กับ psu ไม่ทราบว่ามันเป็นกราวหรือว่าเป็นไฟ 5 v หรือเปล่า ใครทราบซ่วยบอกที่ครับ

Comment

ผมแฟนพันแท้เชลซี 10 ปีแล้วครับ

Comment

Originally posted by pitta123 View Post
                              ผมแฟนพันแท้เชลซี 10 ปีแล้วครับ

ผมแฟนปืนใหญ่

Comment

Working...
                              X